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UTANGULIZI 

GoTHOMIS toleo la 4 (Government of Tanzania Hospital Management 

Information System) ni mfumo ulioboreshwa kutoka GoT-HoMIS toleo la 3.0 na 

unafungwa kwa ajili ya kuboresha usimamizi wa shughuli na uendeshaji wa vituo 

vya kutolea huduma za afya nchini. 

 
MALENGO YA MFUMO WA GoTHOMIS toleo la 4 

i. Kuboresha na kuleta ufanisi kwenye usimamizi na uendeshaji wa utoaji 

wa huduma za afya nchini. 

ii. Kusimamia mapato, ugavi wa dawa na vifaa tiba ikiwa ni pamoja na 

kuongeza makusanyo katika vituo vya Afya na Halmashauri husika. 

iii. Uzalishaji sahihi wa taarifa na takwimu mbalimbali za wagonjwa 

pamoja na kuhifadhi taarifa hizo kwa njia ya kielektroniki na kuweza 

kuzitoa kwa mfumo wa PDF na Excel. 

iv. Mfumo unafanya kazi pamoja na mifumo mingine ya kimkakati na 

kitaifa kama GePG, eLMIS pamoja na mfumo wa Bima ya Afya (kwa 

ajili ya uthibitishaji wa kadi za NHIF (verification) na kutuma madai 

(insurance claims)).Pia GePG inayo muwezesha mteja kufanya malipo 

kwa kutumia mitandao ya simu au wakala wa Benki aliyepo katika kituo 

husika. 

v. Utumiaji wa moduli za Afya ya Mama, Baba  na  Mtoto 

(RCH),TB/Leprosy, CTC. 

vi. Utumiaji wa Moduli ya Ustawi wa Jamii kwa ajili ya kuratibu na 

kuhifadhi kumbukumbu za utoaji wa misamaha katika uchangiaji wa 

gharama za wateja. 



MAZINGIRA YA ZOEZI LA UFUNGAJI NA UTOAJI MAFUNZO YA MFUMO 

Mtaalam aliwasili Ofisi ya Katibu Bi. Winfrida Matolo siku ya Jumatatu tarehe 

14/03/2019 na kufanya kikao cha awali pamoja na Maafisa Tehama wa 

Hospitali Bw. Primus Mulokozi na Bw. John Kimaro na wakuu wa vitengo 

vyote kwaajili ya kujadili namna zoezi litakavyoendeshwa pamoja na kupata 

ushirikiano wao katika usimamizi wa zoezi hilo. 

Mazingira ya zoezi yalikua mazuri kwa ujumla kwani walikua wanatumia 

mfumo wa wa GoTHOMIS toleo la 3.0 karibia maeneo yote, hii ni kwa juhudi 

kubwa iliyofanywa na Maafisa Tehama na Uongozi mzima wa Hospitali. 

Pia tuliandaa ratiba iliyotumika kufanya mafunzo na kuuisha toleo jipya la mfumo 

kituoni hapo. Hii ilikua ni pamoja na kukutana na watumishi kada zote kujua 

changamoto walizokutana nazo kwenye tole la 3.0 na kuhakikisha tunawaeleza 

juu ya maboresho yaliyofanyika katika toleo hili la 4 na malengo ya serikali 

kiujumla juu ya utumiaji wa mifumo. 

Siku ya tarehe 14/03/2022 timu ilihakikisha imefanya yafuatayo:- 
 

i. Kuandaa ratiba itakayotumika kutoa mafunzo ya matumizi ya Mfumo toleo 

la 4. 

ii. Kufanya mafunzo kwa Maafisa Tehama juu ya namna ya kuuisha mfumo 

wa GoTHOMIS toleo la 4 na kuoneshana maeneo yaliyofanyiwa 

maboresho. 

iii. Kuuisha mfumo na kuanza kuandaa taarifa kwaajili ya kuzingiza kwenye 

mfumo mpya. 

Siku ya Tarehe 15-25/03/2022 Mafunzo yalianza kufanyika kwa kada tofauti 

tofauti na mfumo ulifundishwa katika mazingira mazuri kama ratiba 

ilivyopangwa. Wataalamu tulihakikisha tumetoa mafunzo kwa watumishi zaidi 

ya 80 waliopatikana kwa wakati uliokuwa umepangwa katika moduli zote 

ambazo zinawahusu wahusika wa idara hizo kwa mchanganuo ufuatao: - 



a) Madaktari: - Outpatient Services, Inpatient Services, Rescuation 

Surgeon na Appointment Moduli. 

b) Nursing: - Triage, Ward Management, Nursing Care, OPD Nursing 

na Direct Dispensing 

c) Laboratory: - Lab Management, Sample Collection na Sample 

Testing. 

d) Management: - Mtuha Reports and Staff Performance reports. 

e) RCH: - Antenatal, Postnatal, Labour and Delivery, Family Planning 

and Vaccine. 

f) Record/Cashier: - Client Registration na Bill Payments 
 

kada tofauti tofauti zilikuwa katika mchanganuo  ufwatao:- 

• Wauguzi  

• Madaktari  

• Wataalam wa Maabara  

• Afisa Tehama  

• Eye Clinic  

• Social Welfare  

• Imaging  

• Reports  

• Dental Clinic  

• Wafamasia  

• RCH  

• Record/Cashier  



SEHEMU AMBAZO MFUMO UNAFANYA KAZI 

Mfumo unafanya kazi vizuri katika maeneo ambayo yamekidhi mahitaji ya vifaa 

hasa ya vitendea kazi. Mpaka tunakamilisha mfumo ni maeneo zaidi ya 20 

zinazofanya kazi vizuri kwa upande wa OPD na IPD. 

• Mapokezi pointi  

• Dirisha la dawa  

• Madaktari  

• Social welfare  

• Laboratory  

• Wagonjwa wa Nje 
(OPD) 

• Main Pharmacy  

• Chumba cha Sindano  

• Rch 
(Ante,Postnatal,Labour,Child 
Care na Family Planning) 

• Duka la dawa 

• Wagonjwa wa ndani (IPD)

 

MAFANIKIO 

i. Mtaalam alifanikiwa kufika kituoni kwa kadili ratiba ilivyopaangwa na 

kutolewa taarifa juu ya zoezi hilo litakavyofanyika. 

ii. Timu ilihakikisha inatoa mafunzo kwa kada zote zilizokuwa zimeandaliwa 

kutokana na ratiba tulivoipanga. 

iii. Maafisa Tehama wa kituo walihakikisha changamoto zote zinatatuliwa 

kwa kushirikiana na mtaalam kutoka Ofisi ya Rais-TAMISEMI. 

iv. Timu ilihakikisha imeingiza vitu vyote vinavyohitajika kwenye mfumo 

kama vipimo vya maabara,dawa na aina tofauti tofauti za upasuaji 

zinazofanyika kituoni hapo katika mfumo ili kuepusha matumizi ya 

karatasi kama ilivyo kusudi la mfumo. 

v. Timu ilihakikisha mfumo unafanya kazi vizuri katika pointi zote ambazo 

zinakompyuta na Mfumo umefika.



vi. Tulifanikiwa kuhamisha taarifa muhimu za wagonjwa kwenda kwenye 

toleo jipya,na zingine kubaki kwenye toleo la tatu kama kumbukumbu. 

 
CHANGAMOTO 

a) Watumishi walizoea mfumo wa awali wa GoTHOMIS toleo la 3.0. na 

hivyo kupata changamoto ya kuhudumia kwa kutumia toleo jipya ambalo 

hawakuwa na uzoefu na hivyo kupelekea huduma kuzorota kwa siku 

kadhaa. 

b) Baadhi ya Kompyuta kua za zamani hivyo watumiaji kupata shida wakati 

wa utumiaji  wa mfumo. 

c) Baadhi ya Dawa kua na majina zaidi ya moja yenye tofauti ndogo hivyo 

kupelekea madakatari kupata changamoto ya kuandika dawa hizo. 

Mfano:  Metronidazole Tabs 200Mg na Metronidazole 200Mg Tabs 

d) Mfumo kua “Slow” kwa mda hivyo kupelekea huduma kuchelewa kwa 

huduma. 

MAPENDEKEZO YALIYOTOLEWA NA WATUMIAJI 

Wakati wa mafunzo na baada ya mafunzo timu ilipata mapendekezo tofauti 

tofauti kutoka kila Idara juu ya maboresho na mapendekezo mbalimbali kama 

ifuatavyo:- 

i. Pharmacy 

• Mfumo uwaoneshe waombaji kutoka vitengo tofauti tofauti kuwa 

dawa au kifaa tiba anachoomba hakipo. 

• Dawa zionyeshe tarehe nasaa kuepusha mgonjwa kupewa dawa 

alizo andikiwa siku za nyuma kama ilivyo kuwa kwenye toleo la 3.  

ii. Laboratory (Lab Result) 

• Mfumo upande Lab Result Report uoneshe majina ya wagonjwa 

kwa majibu yaliyotumwa.   

iii. RCH Moduli 

• Sehemu zote ambazo zimeandikwa Child yapaswa kua foetal/Fetus 



(Antenatal) 

• PMTC yapaswa kua PMTCT (Antenatal na Postnatal). 

• Kwenye Attendance kiongezwe kipimo cha Sugar in Urine na Blood 
group + RH) kwenye kwenye sehemu ya investigations.  

• Fomula ya kukokotoa BMI pia iongozwe kwenye moduli ya Antenal 
baada ya kuingiza Uzito na Urefu. 

• Kipengele cha STD’s kinapaswa kua STL kwenye moduli ya Antenatal 

• Labour and Delivery: Kwenye kipengele cha delivery neno lie 
linapaswa kuondolewa. 

• Postnatal moduli:  

- Tuongeze kipengele cha Pulse rate na Respiratory rate kwenye 
kipengele cha Child attendance 

- Pia tuongeze Kipengele cha Umbilical Status 

- Kwenye Child exposed tuongeze DBS (Dry Blood Spot) 

• Child Care:  

- Neno TTV linapaswa kubadilisha n akua TD. 

- Umbilical Status kwenye attendance kinapaswa kuondolewa 
iv. Outpatient and Inpatient Services  

• Kwenye kipengele cha Inpatient wameshauri ioneshe Notes 

zimeandikwa na nani na mda gani kwenye Major na Normal ward 

round. 

• Dawa kwenye faili la mgonjwa zionyeshe tarehe  na saa zilipo 

andikwa kama vipimo vya maabara vinavoonyesha 

• Majina kwenye queue ya daktari yaonyeshe tarehe na saa 

aliposajiliwa. 

v. Maafisa Tehama. 

• Wawe na uwezo wa kusajili maeneo wanakotokea wagonjwa 

ambayo hayaonekani kwenye mfumo. 

• Waweze kusajili aina za malipo (Payment Category) kama 



zitaongezeka. 

• Waweze kurekebisha wodi,majina ya watumiaji na barua pepe 

kama zitatengenezwa kimakosa. 

•  Waweze kurekebisha majina ya watumiaji na 

 

USHAURI 

Kulingana na changamoto zilizobainika kupitia zoezi hili na mapendekezo 

yaliyotolewa ningependa kutoa ushauri juu ya mambo kadhaa kama ifuatavyo: 

i. Kuendelea kuwahamasisha watumiaji juu ya matumizi ya mfumo toleo 

jipya ili kuendana na kasi ya mabadiliko katika sekta ya Afya. 

ii. Kuboresha vifaa vyatehama hii ni pamoja na ununaji wa Kompyuta 

zinazoendana na teknolojia ya kisasa pamoja. 

iii. Kuimarisha Mtandao kiambo kwa kadili tulivyoshauriana na wataalam 

wa tehama ikiwemo kubadilisha Switch na Router zenye uwezo mdogo. 

iv. Kununaa Server itayoendana na Sifa zilizotolewa na OR-TAMISEMI 

kwaajili ya kuufanya mfumo ufanye kazi vizuri bila kua na changamoto za 

“Slowness” hasa wakati kituo kikiwa na wagonjwa wengi na watumiaji 

walau baada ya miezi minne ili kuepuka usumbufu kujitokeza wakati wa 

utoaji huduma. 

 

 

 

 

 

 

 



HITIMISHO 

Natanguliza shukrani za dhati kabisa kwa Mungu hasa kwa kumaliza kazi 

salama, Uongozi wa Hospitali kwa ushirikiano mzuri uliopelekea kufanikisha na 

kuhakikisha tunamaliza kazi salama ya kuuisha na kutoa mafunzo ya Mfumo wa 

GoTHOMIS toleo la 4 kwaajili ya utoaji huduma za afya katika vituo vya afya 

nchini, Pia Ofisi ya Rais – TAMISEMI kwa kushirikiana na PS3 Plus Project 

kwa kuwezesha zoezi hili linafanyika na kuhakikisha Mifumo inaenda kusaidia 

sekta za serikali katika utoaji huduma kwa Jamii. 

Nimeambatanisha orodha ya watumiaji waliohudhuria mafunzo hayo kwaajili 

ya utunzaji kumbukumbu. 

Ahsante. 

 
Naomba kuwakilisha. 
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