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FURSA ZA BIASHARA
NA UWEKEZAJI

Na Selemani Nzaro, Lindi

WILAYA ya 
Nachingwea ni 
miongoni mwa 
wilaya kongwe 

katika Mkoa wa Lindi. Ni 
miongoni mwa wilaya tano 
zinazounda Mkoa wa Lindi. 
Nyingine ni Lindi, Kilwa, 
Liwale na Ruangwa.

Wilaya hii inapakana 
na Wilaya za Ruangwa 
kwa upande wa Kaskazini 
Mashariki, Masasi Mkoani Mt-
wara kwa upande wa Kusini 
Mashariki, Tunduru mkoani 
Ruvuma kwa upande wa 
Kusini Magharibi na Liwale 
kwa upande wa Kaskazini 
Magharibi.

IDADI YA WATU
WILAYA ya Nachingwea 

ina ukubwa wa kilomita 
za mraba 7070 zenye tarafa 
tano ambazo ni Nambambo, 
Ruponda, Lionja, Naipanga 
na Kilimarondo. Wilaya hii 
ina jumla ya kata 36, vijiji 127, 
vitongoji 527 vyenye idadi ya 
watu wapatao 178, 464 kwa 
mujibu wa Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 2012.

Wilaya ina mamlaka ya Mji 
Mdogo iliyoanzishwa mwaka 
2009 ambayo ina kata tatu 
kati ya 36 za wilaya nzima. 
Uchumi wa wilaya kwa kiasi 
kikubwa unategemea kilimo 
kwa zaidi ya asilimia 80.

SEKTA YA AFYA
Sekta ya afya imeboreshwa 

kwa kiasi kikubwa na inazidi 
kuimarika kutokana na ukara-
bati wa hospitali ambayo 
ilikuwa chakavu. Wilaya ina 
Hospitali ya Wilaya. Wilayah 
ii in hospitali ya Wilaya ya 
Nachingwea, zahanati za vijiji 
na vituo vya afya.

Wilaya ya Nachingwea ina 
Hospitali tatu, vituo vya afya 
viwili na Zahanati 32. Kwa 
mwaka wa fedha 2017/2018 
Serikali imetoa kiasi cha shi-
lingi milioni 800 kwa ajili ya 
ukarabati wa kituo cha Afya 
Kilimarondo na Hospitali 
ya Wilaya . Ukarabati huu 
utaboresha  upatikanaji wa 
huduma za Afya.

SEKTA YA ELIMU
Nachingwea ina Shule za 

awali, msingi na Sekondari 
na vyuo. Sekta hii inahitaji 
uwekezaji mkubwa kwa kuwa 
bado shule zilizopo na miun-
dombinu yake haitoshi kuki-
dhi hitaji la elimu kutokana na 
idadi ya watu.

Nachingwea: Kitovu fursa
za biashara na uwekezaji

Wilaya ya Nachingwea 
imekuwa ikijipambanua kama 
sehemu yenye ardhi nzuri ya 
kilimo. Wakoloni waliitumia 
fursa hiyo kwa kuanzisha 
mashamba ya karanga yali-
yofahamika kwa namba zaidi 
kuanzia Shamba Namba 1 
hadi 17 (Farm 1-17).

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Nachingwea, Ah-
mad Makoroganya anasema 
ukiondoa Mamlaka ya Mji 
Mdogo ambayo imeundwa 
na kata tatu, kata nyingine 
33 zinategemea kilimo kama 
shughuli kuu za uchumi.

“Hii inaonyesha ni kiasi 
gani Nachingwea inaategemea 
kilimo kwa sababu Wilaya 
yote ina kata 36 lakini ukion-
doa kata tatu za Mamlaka ya 
Mji Mdogo zinabaki kata 33 
ambazo wananchi wake njia 
kuu ya uchumi ni kilimo,” 
anasema Makoroganya.

Wilaya ya Nachingwea 
inajishughulisha na kilimo cha 
mazao ya biashara pamoja na 
mazao ya chakula. Mazao ya 
biashara ni kama vile korosho, 
ufuta na alizeti. Kwa upande 
wa mazao ya chakula ni kama 
vile mahindi, mihogo, mbaazi, 
karanga, mpunga na kunde.

Wilaya hii inaendesha 
kilimo cha aina mbili, kwanza 
ni kilimo cha msimu wa mvua 
yaani vuli na masika na kilimo 
cha pili ni kilimo cha umwa-
giliaji kupitia mabonde oevu 
yanayotiririsha maji mwaka 
mzima bila kukauka.

Asilimia kubwa ya wanan-
chi wa Nachingwea wanat-
egemea aina ya kwanza ya 
kilimo ambacho ni kilimo cha 
msimu kwa maana ya kutege-
mea mvua. Baadhi ya sehemu 
ndio hutegemea kilimo cha 
umwagiliaji kwa maana baada 
ya msimu wa mvua kupita 
wananchi wanaendelea na 
kilimo cha umwagiliaji.

Baadhi ya mabonde oevu 

Idadi ya mashamba 
makubwa yenye ardhi 

nzuri ya kilimo ambayo 
wakoloni waliyatumia 

kama fursa kwa 
kulima karanga.

Wilaya ya Nachingwea 
ina mabonde makubwa 

ambayo ni fursa za 
uwekezaji ambazo 

wawekezaji wanaweza 
wakazichangamkia 

na kuufanya mkoa wa 
Lindi kuwa mkoa wa 

kiuwekezaji kutokana 
na kujaa fursa lukuki 
kuanzia katika kilimo, 

bahari, usafiri wa 
anga, shule, hoteli na 

viwanda.
- Mwenyekiti wa 

Halmashauri ya Nachingwea, 
Ahmed Makoroganya
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7,070

178,464

 Ukubwa wa eneo kwa 
kilomita za mraba 

zinazounda wilaya ya 
Nachingwea

Jumla ya wakazi
wa wilaya ya 

Nachingwea kwa 
mujibu wa sensa ya 
watu na makazi ya 

mwaka 2012.

Ni asilimia au zaidi 
ya pato la wilaya ya 
Nachingwea ambalo 
hutokana na kilimo

Mwaka ambao wilaya ya 
Nachingwea ilipata bahati ya 

kuwa na Mamlaka ya Mji

2009

Halmashauri ya Nachin-
gwea inawaalika wananchi 
na wawekezaji katika ujenzi 
wa Shule za awali, msingi na 
Sekondari ili kukidhi mahitaji 
ya wakazi wa wilaya hiyo 
kwa kutoa elimu bora zaidi.

Mkoa wa Lindi una 
Chuo cha Ualimu kimoja tu 
ambacho kipo katika Wilaya 
ya Nachingwea. Kwa mujibu 
wa Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Nachingwea, 
Geofrey Nnauye, halmashauri 

imetenga eneo la uwekezaji 
ambapo mwekezaji anaweza 
kujenga shule za awali, msingi 
na sekondari.

SEKTA YA KILIMO
Tangu enzi za ukoloni, 

Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea,                    
Rukia Muwango.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya       
Nachingwea Ahmad Makoroganya.
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yanayosaidia katika kilimo 
cha umwagiliaji ni bonde la 
Marambo, chiola, Ruponda, 
Mandawa na Lionja yote hayo 
yakiwa na maji wakati wote 
wa mwaka.

Mabonde mengine ambayo 
yanamhakikishia mwekezaji 
katika sekta ya kilimo kuwa 
atapata mavuno ya kutosha 
kutokana na kuwa na maji 
muda wote na ardhi yenye 
rutuba ni kama vile bonde 
la Mnero-Ngongo, Mnero-
Miembeni, Majonanga, Kiegei, 
na Kilimarondo.

Mabonde yote hayo ni 
fursa za uwekezaji ambazo 
wawekezaji wanaweza waka-
zichangamkia na kuufanya 
mkoa wa Lindi kuwa mkoa 
wa kiuwekezaji kutokana na 
kujaa fursa lukuki kuanzia 
katika kilimo, bahari, usafiri 
wa anga, shule, hoteli na vi-
wanda.

Pia, Halmashauri ya Wila-
ya ya Nachingwea imetenga 
maeneo kwa ajili ya uwekezaji 
wa kilimo kama vile Kiegei, 
Matekwe, Mutua, Ngunich-
ile na Namapwia. Hayo ni 
baadhi ya maeneo ambayo 

wawekezaji wanakaribishwa 
kuwekeza.

SEKTA YA VIWANDA
Sekta hii ni muhimu 

sana katika maendeleo ya 
Wilaya ya Nachingwea. Hii 
ndiyo sababu Halmashauri ya 
Wilaya hiyo imetenga maeneo 
maalum kwa ajili ya ujenzi 
wa viwanda mbalimbali viki-
wemo vya kuchakata mazao 
ya kilimo, kuchakata madini 
na mazao ya bahari.

Baadhi ya maeneo ambayo 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Nachingwea imetenga ni 
pamoja na Bondeni Road, 
Stesheni, Nangowe na 
Songambele. Maeneo haya 
yatakuwa himaya ya viwanda 
kwa kuwa bidhaa zote zitaka-
zohitajika zinazalishwa kwa 
wingi hivyo kuongeza fursa 
za ajira kwa wananchi wa 
Nachingwea.

Eneo hili lililotengwa kwa 
ajili ya viwanda na uwekez-
aji mwingine kama masoko, 
shule na viwanda vya nyama 
na korosho lina ukubwa wa 
hekta 114. Hili ni eneo ambalo 
likiwekezwa litaleta manufaa 

makubwa kwa wananchi wa 
Nachingwea na Mkoa mzima 
wa Lindi.

 
SEKTA YA MIFUGO

Wilaya ya Nachingwea ina 
mifugo ya aina mbalimbali 
wakiwemo ng’ombe, mbuzi, 
kondoo, na ufugaji wa kuku. 
Kutokana na mchango mkub-
wa wa mapato unaotokana na 
sekta ya mifugo, Halmashauri 
ya Nachingwea imeamua 
kutenga maeneo maalum kwa 
ajili ya uwekezaji wa mifugo.

Maeneo yaliyotengwa kwa 
ajili ya ufugaji yana ukubwa 
wa hekta 61,000 ambayo 
wawekezaji wanaweza 
kuyatumia kuwekeza mifugo 
kwa sababu ni sehemu in-
ayokidhi vigezo vya ufugaji.

Maeneo hayo yaliyo-
tengwa kwa ajili ya mifugo  na 

ufugaji ni Matekwe na Mtua 
mahsusi kwa wawekezaji wa 
mifugo ndani ya Wilaya ya 
Nachingwea.

SEKTA YA MADINI
Nachingwea imebahatika 

kuwa moja ya wilaya nchini 
ambazo zina utajiri wa ma-
dini. Madini yanayopatikana 
katika wilaya hii ni pamoja 
na Nikel, Dhahabu na Vito. 
Rasimimali hii ipo katika kata 
za Nditi na Marambo.

Maeneo mengine ni 
pamoja na Ruponda, Chiola, 
Namapwia, Mbwemkuru, 
Naipingo, Mtepeche, Nam-
manga na Namatula.

Madini mengine yanayo-
zalishwa katika maeneo hayo 
ni granite, kokoto, chuma na 
madini ujenzi.

Sekta ya madini inahi-
taji wawekezaji wa kutosha. 
Waliopo sasa ni wawekezaji 
wadogo wadogo wenye vifaa 
duni.

SEKTA YA UTALII
Wilaya ya Nachingwea ina 

vivutio vingi vya utalii kama 
mlima Ilulu ambao umekuwa 

nembo ya wilaya.
Mlima huo wenye urefu 

wa mita 393 kutoka katika 
usawa wa bahari ni kivutio 
kikubwa cha utalii kutokana 
na historia yake. Mlima Ilulu 
ulipewa jina hilo baada ya 
ushindi wa vita waliopata 
kabila kuu katika wilaya hii la 
Wamwera dhidi ya Wangoni.

Ushindi ulipatikana 
baada ya askari wa Kimwera 
kupanda juu ya mlima huo 
na kuweka mtego wa mawe 
makubwa mengi. Baada 
ya Wangoni kufika katika 
eneo hilo Wamwera wali-
poromosha mawe hayo na 
kuwaponda  Wangoni  na   
kuwamaliza.

Baada ya ushindi, kiongozi 
wa Wamwera aliwatangazia 
wananchi wake ushindi na 
wanawake kupiga vigelegele 
ambavyo vilitoa sauti inayo-
shabihiana na neno …lulu.. 
ndipo ukaitwa Mlima Ilulu 
kwa maana ya ‘mlima wa 
ushindi’.

Pia kuna kaburi la Chifu 
wa Wamwera aliyeongoza 
vita dhidi ya uvamizi wa 

| >>

Nachingwea: 
Kitovu fursa

za biashara na 
uwekezaji

Ujenzi wa kiwanja wa 
ndege Nachingwea 
ukiendelea. Picha ndogo 
ni jengo la ofisi za Uwanja 
huo. Picha na Fadhili Akida

Idadi ya hekta ambazo 
Halmashauri ya 

wilaya ya Nachingwea 
imetenga kwa ajili ya 
wawekezaji wa aina 

mbali kama Viwanda, 
shule, masoko n.k.
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daa askari watakaokwenda 
vitani wakati wa harakati za 
ukombozi, walitumia ndege 
kwenda vitani katika nchi 
hizo na ndege ilikuwa ikiruka 
kutoka katika kiwanja hicho.

Kiwanja hicho kina njia 
moja ya kurukia na kutua 
kwa ndege na kina urefu wa 
mita 1,793 (takribani kilomita 
1.8) yenye majina ya 14 kwa 
upande wa Kaskazini na  32 
kwa upande wa Kusini wakati 
ndege inapokuja kutua.

Meneja Msaidizi wa 
Kiwanja hicho, Johnston Nga-
tora ambaye pia ni mwegesha 
ndege mwandamizi anasema 
kiwanja hicho kipo katika 
matengenezo ya kiwango cha 
changarawe hivyo kwa sasa 
kimefungwa kupisha kazi 
hiyo. Kiwanja kina majengo 
mawili yanayotumika kama 
utawala pamoja na mahali pa 
kupumzika abiria kabla ya 
kuondoka na jengo la pili ni la 
zimamoto.

Kwa kuwa madhumuni 
ya kiwanja yalikuwa ni kutoa  
huduma ya kusafirisha bidhaa 
za mazao wakati waukoloni 
na usafirishaji wa askari 
wakati wa kupigania uhuru, 
bado kiwanja kimezungukwa 
na makazi ya watu hali inayo-
fanya uendeshaji wa kiwanja 
kuwa na changamoto.

Baada ya ukarabati huo 
kukamilika kiwanja hicho 
kitakuwa na uwezo wa 
kupokea ndege zenye ukubwa 
wa kati zinazobeba abiria 70 
hadi 75 kama vile Bombardier 
zinazomilikiwa na Shirika la 
Ndege (ATCL) na nyingine 
ndogondogo.

MISITU YA ASILI
Wilaya ya Nachin-

gwea ina hifadhi nyingi za 
misitu ambayo inamilikiwa na 
halmashauri na mingine in-
amilikiwa na serikali za vijiji. 
Misitu hii ina fursa nyingi kwa 
wawekezaji mfano mwekezaji 
wa mazao ya misitu kama 
mbao.

Misitu hii ina miti mbalim-
bali ambayo haijaguswa 
yapata miaka zaidi ya 50 
hivyo inaweza kutoa mbao 
ngumu nzuri zinazoweza 
kuleta ushindani katika soko 
la mbao duniani.

Mbali na mbao pia misitu 
hiyo inaruhusu uvunaji wa 
magogo ambayo yanapati-
kana ya kila aina na yana-
toka katika  miti  yenye  umri 
tofauti. 

Hii ni fursa kubwa kwa 
wawekezaji wa mazao ya 
misitu kuitumia kuweza 
kukjenga kiwanda cha mazao 
ya misitu ili kufanya uvunaji 
wa misitu kuwa mzuriusio-
haribu mazingira.

Misitu hiyo pia inaruhusu 
kufanya uwekezaji wa kilimo 
cha nyuki na kupata asali 
nzuri kutokana na misitu hiyo 
kuwa na mqua mbalimbali na 
vijito visivyokauka mwaka 
hadi mwaka 

Nachingwea: Kitovu fursa
za biashara na uwekezaji

Wangoni na hatimaye 
kutangaza ushindi baada ya 
kutumia mbinu ya kusukuma 
mawe kutoka mlimani na 
kuwaangamiza maadui wote. 
Kaburi hilo  hutumika kama 
sehemu ya maombi na tam-
biko kwa jamii za Kimwera.

Kaburi la mbwa
Kuna kaburi la mbwa wa 

kizungu aliyekufa mwaka 
1950 na kuzikwa wilayani 
Nachingwea. Mbwa huyo 
alifundishwa kufanya kazi 
za mwanadamu ambapo 
alikuwa akitumwa katika seh-
emu mbalimbali na kutekeleza 
amri ya bosi wake.

Kwa mujibu wa historia ya 
mbwa huyo, alianzia maisha 
yake katika mataifa ya Asia 
nchini Malaysia katika visiwa 
vya Sumatra wakati wa vita 
ya pili ya dunia alifika maeneo 
mbalimbali katika mataifa ya 
China, Misri, India hadi katika 
mataifa ya Afrika Mashariki.

Kambi ya wapigania 
uhuru ya Farm 17

Kivutio kingine katika 

Kaburi la mbwa ni moja ya vivutio vya utalii wilayani Nachingwea, mkoani Lindi. Mbwa huyo aliyeitwa Judy alizaliwa mwaka 1936 huko Shaghai, China 
kabla ya kutumiwa na wanajeshi wa Uingereza katika Vita vya Pili vya Dunia (1939-1945). Aliletwa Tanganyika (sasa Tanzania) na mmoja wa wanajeshi 
wastaafu wa Uingereza aliyekuja nchini kwa ajili ya mradi wa karanga Nachingwea. Mbwa huyo aliyekuwa na cheo kikubwa cha kijeshi katika Jeshi 
la Uingereza alikufa mwaka 1950 hapa Nachingwea. Alikufa na kujengewa kaburi na Waingereza kama kumbukumbu kwa mchango wake mkubwa 
katika vita hiyo. Picha na Fadhil Akida

Nachingwea imebahatika 
kuwa moja ya wilaya 
nchini ambazo zina 

utajiri wa madini. Madini 
yanayopatikana katika 

wilaya hii ni pamoja 
na Nikel, Dhahabu na 

Vito. Rasimimali hii ipo 
katika kata za Nditi na 

Marambo...

Kutokana na historia 
yake, Wilaya ina vivutio 
vingi vya utalii ikiwa ni 
pamoja na mlima wa 

Ilulu, kaburi la Chifu wa 
Wamwera, kaburi la mbwa 

wa kizungu, 

Nachingwea ina hifadhi 
nyingi za misitu ambayo 

ina fursa kwa wawekezaji 
wa mazao ya misitu

Idadi ya hekta za eneo
la kiwanja cha ndege

cha Nachingwea

274.3 

Kiwanja cha ndege cha 
Nachingwea

Kiwanja cha Ndege cha 
Nachingwea ni kikongwe na 
kina historia kubwa iliyoan-
zia wakati wa ukoloni wa 
Waingereza. Kiwanja hicho 
kilijengwa na walowezi 
wa Kingereza waliokuwa 
wakishughulika na kilimo cha 
karanga mwaka 1947. 

Baada ya uhuru wa 
Tanganyika chini ya uongozi 
wa Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere,  serikali ilikichukua 
kiwanja kwa ajili ya safari za 
ndege za abiria na za kijeshi 
hususani wakati wa hara-
kati za ukombozi wa bara la 
Afrika.

Ni kiwanja ambacho 
kilitumika katika shughuli 
za ukombozi wa baadhi ya 
nchi za Kusini mwa Bara la 
Afrika kama vile Msumbiji, 
Zimbabwe, Angola, Namibia, 
na Afrika Kusini.

Kiwanja kina ukubwa wa 
hekta 274.3 lakini sehemu 
kubwa ya eneo hilo la kiwanja 
lipo mikononi mwa wananchi 
na taratibu za kuwalipa fidia 
zinaendelea. Askari wengi 
waliohusika na ukombozi wa 
nchi hizo walikuwa na mae-
neo yao ya kuishi kuzunguka 
kiwanja hicho.  

Baada ya maandalizi ya 
vita kwa maana ya kuwaan-

Kambi hii iliongozwa na Rais 
wa Kwanza wa Msumbiji, 
Hayati Samora Machel kati 
ya mwaka 1963 hadi mwaka 
1975, mwaka ambao nchi hiyo 
ilijitangazia uhuru wake.

Kuonesha umuhimu 
wa kambi hiyo, Msumbiji 
imeendelea kuenzi wilaya ya 
Nachingwea kama kitovu cha 
Harakati za Ukombozi wake 
ambapo ilijenga Chuo Kikuu 
nchini humo na kukiita Chuo 
Kikuu cha Nachingwea.

Pia, Balozi wa Msumbiji 
nchini Tanzania amekuwa 
akifanya ziara za mara kwa 
mara katika eneo hilo ikiwa ni 
ishara ya kuenzi na kuonesha 
umuhimu wa eneo hilo katika 
historia ya Msumbiji na Tan-
zania kwa ujumla.

Baadhi ya wanafunzi wa 
Vyuo Vikuu nchini Msumbiji 
na Zimbabwe wamekuwa 
wakitembelea eneo hilo 
kujionea kitovu cha harakati 
za ukombozi wa mataifa ya 
Afrika hali ambayo inazidi 
kuonesha umuhimu wa eneo 
hilo kwa vizazi vya sasa na 
vijavyo.

Wilaya ya Nachingwea ni 
kuwepo kwa kambi maa-
rufu ya wapigania uhuru 
wa Msumbiji ya Farm 17. 


