
 TANGAZO LA SERIKALI Na 327 la Tarehe 12/09/2014 
 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA. 
(SURA YA 290). 

 
 

SHERIA NDOGO 
 

                                        Zimetungwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1). 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA HUDUMA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA  
                                     NACHINGWEA, 2014. 
 

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya 
Wilaya ya Nachingwea, 2013 na zitaanza kutumika baada ya kutangazawa 
kataika Gazeti la Serikali. 
 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Nachingwea.  

 
3. Katika Sheria Ndogo Hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo: 

 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa umma au mtu mwingine 

aliyeteuliwa na Halmashauri kusimamia,kutekeleza na kuratibu Sheria Ndogo hizi;  

“Halmashauri” maana yake ni Halimashauri ya Wilaya ya Nachingwea. 

“Sheria ” maana yake ni  Sheria ya Fedha za Serikali   Mitaa Sura ya 290; 

“Hesabu” maana yake ni  jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa ni pamoja na kodi na ada 

katika mwaka wa Mapato; 

“Hesabu za Mwisho” maana yake ni  jumla ya hesabu za mwaka zinazowasilishwa na 

Taasisi yoyote ya kibiashara baada ya kipindi cha hesabu kwa mujibu wa Aya ya Sheria 

Ndogo hizi pamoja na nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hizi; 

“Jumuisho” maana yake ni taarifa,nyaraka au hesabu au maelezo yoyote yahusuyo 

kiasi na thamani ya fedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, 

zilizosambazwa,zilizotolewa na kuuzwa kibiasahra na ikiwa ni pamoja jumuisho la wali au 

la mwisho; 

“Kipindi cha hesabu” maana yake muda ambao mfanyabiashara anatakiwa 

kuiwasilisha hesabu za biashara zake;  



“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Nachingwea au Afisa yeyote wa umma atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 

Mkurugenzi; 

“Mkusanya Ushuru” maana yake ni mtumishi au wakala aliyeteuliwa na Halmashauri 

kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 

“Mwaka wa Mapato” maana yake ni kipindi cha miezi kumi na mbili ya kalenda ya 

mwaka; 

“Taasisi ya Biashara” maana yake ni Taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Makampuni au Sheria ya Majina ya kibiashara inayojihusisha na shughuli za kiuchumi za 

uzalishaji wa bidhaa au mazao ya kilimo,usambazaji wa bidhaa au utoaji wa huduma  au 

biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa toka nje ya nchi. 

 

4. Halmashauri itatoza na kukusanya kodi ya huduma kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi kutoka kwa kila Taasisi ya kibiashara katika kila mwaka wa mapato amabayo 

ni sawa na asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya hesabu ya shughuli zote zikiwemo 

za uzalishaji wa bidhaa au huduma kutoka nje ya nchi zinazofanyika katika eneo 

la Halmashauri ukiondoa kodi ya mlaji. 

 

5. Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi anaweza kumtaka mlipa ushuru au 

mkusanya ushuru yeyote kuwasilisha hesabu zenye taarifa kamili za shughuli za 

kibiashara zikionyesha kiasi na thamani ya fedha ya bidhaa au huduma 

zilizozalishwa,kutolewa,kuingizwa,kusambazwa au kuuzwa kibiashara na taarifa 

ya fedha katika kipindi maalum kisichozidi siku thelathini (30) tangu tarehe ya 

taarifa hiyo.Halmashauri itaweka utaratibu wa kulipia  na muda wa kulipia. 

 

6.  Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka mtu yeyote mwenye 

taarifa au maelezo kuhusu taasisi yoyote ya kibiashara inayopaswa kulipa ushuru 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha kwake taarifa au maelezo hayo 

katika kipindi kisichopungua siku thelathini (30) tangu tarehe ya agizo hilo. 

 

7.  Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa Muidhiniwa kuingia 

kwenye jengo au taasisi ya kibiashara au la mlipa au mkusanya kodi yeyote kwa 

nia ya kufanya uchunguzi na tathmini ya kumbukumbu za kibiashara vitabu vya 

hesabu,taarifa nyinginezo kama atakavyoona inafaa kufanyiwa uchunguzi kwa 

ajili ya kupata ama kujua kiwango sahihi cha ushuru anachotakiwa kulipa  mlipa 

ushuru au mkusanya ushuru huo. 

8. (1) Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi kumtaka mlipa ushuru au 

mkusanya ushuru yeyote kuwasilisha kwake kumbukumbu za biashara na vitabu 



vya hesabu kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanya tathimini au kukusanya 

ushuru wa huduma. 

 

(2) Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa Sheria Ndogo ya 8 (1) Mkurugenzi 

anaweza kumtaka mtu yeyote kufika mbele yake na kwa Afisa Mwidhiniwa katika 

muda na mahali kadri atakavyoona inafaa. 

 

9. Kwa mlipa au Mkusanya ushuru wa huduma atatakiwa kutoa na,au kuwasilisha 

hesabu za awali za kulipa kodi anayotakiwa katika muda kama ifuatavyo;- 

 

(a) Kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa ushuru katika muda kama 

itakavyokuwa imeelezwa na Kamishna wa Ushuru wa forodha na kodi ya 

mlaji; 

(b) Wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa ushuru kama itakavyokuwa 

imeelezwa na Kamishna wa Kodi ya Ongezeko la thamani (VAT) Iisipokuwa 

haitakuwa zaidi ya muda wa kulipa ushuru wa mlaji au (VAT); 

(c) Watu wengine watalipa katika awamu nne (4) awamu ya kwanza ikianzia 

katika kipindi cha miezi mitatu baada ya kuanza kwa kipindi cha mahesabu. 

 

10.  Mkurugenzi anaweza kuteua Kamishna wa Ushuru wa Forodha au Kodi ya 

Mapato kutathimini na kukusanya ushuru wa huduma na kuwasilisha kwa 

Halmashauri kwa wakati kama ilivyoelekezwa kwenye Sheria Ndogo hii kifungu 

cha 9 kwa lengo la kufanya tathimini,kukusanya na kupata ushuru pamoja na 

madeni yake. 

 

11.  (1) Kiwango cha ushuru kitakuwa ni aslimia 0.3% ya hesabu ya shughuli zote 

baada ya kuondoa kodi ya ongezeko la thamani na kodi ya mlaji. 

 

(2)   Mkusanya ushuru au mlipa ushuru yeyote akishindwa kuwasilisha ushuru 

wake au wa mlipa ushuru atachukuliwa kama hajalipa ushuru na anastahili au 

kuwajibika kulipa ushuru huo kama vile ndiye mlipa ushuru wa Halmashauri,na 

njia zote za kukusanya madeni zitatumika dhidi yake kama vile ndiye mlipa 

ushuru husika. 

 

(3) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi Mkurugenzi aweza 

kuteua wakala kukusanya ushuru kwa niaba yake na wakala huyo atakuwa na 

jukumu la: 

(a) Kuwasilisha majumuisho kwa Mkurugenzi au Afisa Muidhiniwa; 

(b) Kuwasilisha ushuru uliokusanywa katika kipindi maalum. 



12. (1) Kila mlipa ushuru au mkusanya ushuru atatakiwa kuwasilisha kwa 

Halmashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi minne tangu kumalizika 

kwa kipindi cha hesabu ya ushuru anachostahili katika mkupuo mmoja.  

(2)Mlipa ushuru au mkusanya ushuru anapowasilisha hesabu zake Afisa 

muidhiniwa anaweza; 

(a) Kupokea na kukubali hesabu hizo na kutathmini kodi katika msingi huo; 

(b) Kufanya tathmini kuhusu kiwango cha hesabu cha mlipa ushuru huyo iwapo 

atakuwa na hisia za kimsingi za kuamini kuwa hesabu hizo siyo sahihi.     

 (3). Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha majumuisho ya hesabu zake kwa mwaka 

wowote wa pato aidha ametakiwa kufanya hivyo na Mkurugenzi au Afisa 

Muidhiniwa anakiri kwamba mlipa ushuru huo ana wajibu wa kulipa kodi kwa 

mwaka huo,anaweza kwa kadri atakavyoona,kuamua kiwango cha hesabu za 

mlipa ushuru huyo, isipokuwa tathmini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa mlipa 

ushuru anaostahili kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi,kwa kushindwa kwake 

kuwasilisha hesabu hizo.   

(4) Ushuru uliotathiminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, utalipwa katika 

siku thelathini tangu tarehe ya kufanya tathmini. 

13. –(1) Mtu yeyote anayetakiwa kulipa ushuru akishindwa kuwasilisha hesabu zake 

kama inavyotakiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi katika kipindi 

kilichoongezwa atatozwa riba ya asilimia 1.5 kwa mwezi au shilingi elfu hamsini 

kutegemea kiwango kipi kitakuwa kikubwa. 

(2) Iwapo mtu yeyote atasema uongo au ataficha baadhi ya hesabu zake kwa 

nia ya kupunguza kiwango cha ushuru anachotakiwa kulipa,na inapobainika 

kuwa ufichaji au upunguzaji huo ulifanya kwa makusudi mtu huyo atatozwa 

ushuru pamoja na nyongeza ya asilimia hamsini (50%) ya tofauti kati ya ushuru 

anaostahili kulipa na hesabu alizowasilisha pamoja na kiwango cha ushuru halisi. 

14. –(1)Ushuru amabao haujalipwa kwa wakati kama ilivyoelezwa kwenye Sheria 

Ndogo hizi,utatozwa riba ya jumla ya asilimia 15 kwa mwezi na itatakiwa kulipwa 

pamoja na ushuru halisi. 

(2) Riba itozwayo katika Sheria Ndogo hizi itachukuliwa kama ushuru unaostahili 

kulipwa na njia zote za kukusanya ushuru na madeni zitatumika kukusanya riba 

hiyo kama ushuru unaolipwa na mlipa ushuru huo. 

15. –(1)Mtu yeyote  ambaye bila sababu za msingi;- 

(a) Atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli 



(b) Atashindwa kuwasilisha nyaraka,maelezo au taarifa inayotakiwa kuwasilishwa 

kwa Halmashauri katika muda uliowekwa; 

(c) Atashindwa kutunza kumbukumbu,kitabu,hesabu; 

(d) Atashindwa kuonyesha kumbukumbu yoyote  au nyaraka kwa ajili ya 

uchunguzi; 

       Atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi. 

16.  Mtu yeyote bila sababu za msingi-; 

(a) Akifanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa hesabu sizizokuwa 

sahihi; 

(b) Akitoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote linaloweza kuathiri 

jukumu lake au la mtu mwingine la kulipa ushuru; 

(c) Akiandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au kutengenezwa kwa 

vitabu vya uongo vya mahesabu,kumbukumbu au udanganyifu au kuruhusu 

matengenezo ya maandishi ya vitabu vya uongo 

17. mtu yeyote ambaye atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa muidhiniwa kutekeleza 

majukumu  yake aliyopewa kwa mujibu wa sheria Ndogo hizi atakuwa atakuwa 

anatenda kosa.  

 18  (1). mtu yeyote atakayevunja masharti ya sheria ndogo hizi atakuwa ametenda 

kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyozidi shilingi laki tatu 

(300,000//=) au atatumikia kufungo cha miezi isiyozidi kumi na mbili jela au 

adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na na kifungo. 

  (2) pamoja na adhabu atakayopewa mkosaji katika sheria ndogo ya 18 (1) mkosaji     

    atawajibika kulipa Halmashauri gharama iliyoingia kutokana na kuvunja masharti           

 ya sheria ndogo hizi. 

19 Endapo mtu ametenda kosa na kukiri kwa maandishi kwa mujibu wa sheria 

ndogo   hizi,Mkurugenzi anaweza kushughulikia kosa hilo na kuangiza kuwa mtu 

huyo alipe deni analodaiwa pamoja na  riba. 

  

 

                               

 



Muhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Nachingwea umebandikwa katika Sheria ndogo hii 

kwa azimio la Mkutano wa Halmashauri ulioitishwa na kufanyika tarehe 31 mwezi 

10/2013 mbele ya; 

 

                                                                                              

                                                                                 

      

                                                                   Valery A.Kwembe 

                                                                 MKURUGENZI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA NACHINGWEA 

 

Abdalla M.Chikawe 

MWENYEKITI WA HALMASHAURI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA NACHINGWEA 

 

NAKUBALI, 

                                                           

MIZENGO K. P.PINDA (MB) 

                WAZIRI MKUU 

                                       

DODOMA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 


