
         

 

             JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

OFISI YA RAIS TAWALA ZA  MIKOA NA 
SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA 
NACHINGWEA 

 

                                        VIVUTIO VINAVYOPATIKANA NACHINGWEA 

                                                       (NACHINGWEA YETU, FAHARI YETU) 

ASILI YA NACHINGWEA  

Nachingwea ni mji mkongwe na Makao makuu ya mji huu yalihamishiwa kutoka eneo la Ruponda hadi eneo ilipo sasa 

hivi. Neno Nachingwea asili yake ni mti mmoja uliokuwa ukiitwa NGWEA. Wakazi wa makao makuu ya wilaya ya 

nachingwea wakati huo Ruponda walikuwa wakienda kuchota maji chini ya mti wa NGWEA, kwa hiyo walikuwa 

wakisema NACHI NGWEA wakimaanisha naenda kwenye Ngwea, maana yake nakwenda kuchota maji kwenye 

NGWEA. Ndipo jina hilo Nachingwea likashika kasi na kuwa Nachingwea ya leo.  

IKO WAPI NACHINGWEA? 

Nachingwea  kwa sasa ni mojawapo ya kati ya wilaya 6 zilizopo  mkoa wa LINDI. Wilaya hii imepakana na wilaya za 

Ruangwa upande wa kaskazini, Lindi vijijini upande wa mashariki na mikoa ya Mtwara na Ruvuma upande wa kusini. 

Eneo la wilaya ya LIWALE liligawika toka wilaya ya Nachingwea mwaka 1975 na Ruangwa kutoka eneo la wilaya ya 

Lindi mwaka 1995.  Wilaya ya Nachingwea ilikuwa Halmashauri ilipofika mwaka 1984 na ikawa mamlaka ya serikali za 

mitaa ambayo ilikuwa madaraka kamili kama yalivyoainishwa katika sheria ya uanzishwaji wa mamlaka izo ya mwaka 

1982. Eneo la Nachingwea miaka ya 1950’s  lilikuwa sehemu ya mradi wa Karanga wakati wa ukoloni wa Uingereza. 

Katika sensa ya 2012 jumla ya wakazi 178,464 walipatikana. Wenyeji wa Wilaya ya  Nachingwea ni Wamwera, Lakini 

kutokana na kukua kwa jamii na kuhama hama pia utawakuta wamakonde, Wandonde, Wamakua, n.k. 



RASILIMALI ZILIZOPO NACHINGWEA 

Licha ya kuwepo na shughuli za Uchumi kama kilimo cha korosho, Ufuta na Mbaazi pamoja na  shughuli za uchimbaji 

wa  madini hasa Nickel, Nachingwea inajivunia kuwa mji wa  UKOMBOZI  katika kusaidia nchi nyingi kujikomboa na 

kujipatia uhuru.  

 UTALII ni mojawapo ya shughuli ambayo  ni nguzo muhimu kwa Wilaya ya Nachingwea hasa katika kuchangia uchumi 

wa  Taifa, wilaya na mtu mmoja mmoja. Kwa sasa Ofisi ya Utalii imejidhatiti kuleta hamasa chanya na kutangaza vivutio 

na fursa za utalii za Wilaya ya Nachingwea. 

                              FURSA ZA UTALII NACHINGWEA 

Nachingwea  imebarikiwa kuwa na vivutio mbalimbali ingawa bado havijetangazwa kwa kiwango cha kutambuliwa na 

wengi. Vivutio hivyo vipo katika makundi ya   fursa za utalii wa asili (Nature), historia (History) na tamaduni ( Tradition 

and culture). 

 VIVUTIO    VINAVYOPATIKANA NACHINGWEA 

A. MLIMA WA ILULU,  

Huu ni mlima mrefu kuliko yote katika mkoa wa lindi ambao unapatikana katika kata ya Ruponda, Tarafa ya Ruponda. 

Mlima huu umepewa namba moja kama Alama na kiwakilishi cha wilaya ya Nachingwea. Wenyeji wa Nachingwea 

ambao kwa asili ni wamwela, waliutumia mlima huu kwa ukombozi kutoka kwan uvamizi wa eneo lao ambao walikuwa 

ni wayao na wangoni. Wamwela waliutumia mlima huu kujificha wakati wa vita na pia walitumia mawe mazito na 

makubwa kuwaangamiza adui zao na kupata ushindi. Baada ya ushindi huo, walishangilia na kupiga vigeregere (Ilulu) 

na hivyo kuuita mlima huo ‘’Mlima Ilulu’ wakimainisha mlima wa vigeregere. Neno Ilulu ni neon la kimwela lenye 

maana ya vigeregere kwa Kiswahili. Mlima huu pia ulitumika kufanya matambiko ya kiasili na hivyo kulifanya eneo hili 

kuwa kivutio cha utalii wa kiutamaduni. Eneo la Mlima ni km 8.8 za mraba kutoka usawa wa bahari na 

urefunusiopungua m 900. Umbali toka eneo la mjini  Nachingwea ni 20km. 

Eneo hili lina vitu vifuatavyo: 

 Mlima mrefu mbao una uoto wa asili 



 Mawe makubwa eneo la kileleni 

 Mawe yaliyotumiwa kusagia nafaka na wamwera 

 Mfano wa nyumba zilizotumiwa na wamwera 

 

B. ENEO LA FARM 17 (ENEO LA UKOMBOZI LA NCHI ZA KUSINI MWA AFRIKA) 

  Ni eneo linalojulikana kama Farm 17. Na ni eneo la kihistoria la ukombozi wa nchi za kiafrika. Palitumika kama kambi 

ya mafunzo ya wapiganaji nchi za Msumbiji, Namibia,Angola, Zimbwabwe, Afrika kusini.Eneo hilo ni maarufu hasa 

katika historia  za ukombozi kusini mwa afrika hususani nchi za Msumbiji, Afrika kusini, Angola, Zimbabwe, Namibia 

na Msumbiji. Eneo hili Raisi wa Tanzania alitenga kwa ajili ya mafunzo ya kijeshi kwa nchi hizo. Ni umbali wa km 30 

kwa gari tokea mjini Nachingwea. 

Eneo hili kuna majengo ya kumbukizi kama vile: 

 Ofisi za utawala 

 Maghala ya chakula 

 Maghala ya silaha 

 Jiko na kumbi  

 Nyumba za walinzi na viongozi 

 Maandaki 

 Nyumba ya Samora machel 

 

Pia eneo hili kwa kuwa watu wa msumbiji walikaa kwa muda mrefu, eneo hili hasa hujulikana kama eneo la msumbiji au 

Samora machel ambaye  alikuwa mkuu wa kambi na baadaye kuwa mwenyekiti wa Frelimo baada ya kuuliwa kwa 

kiongozi mwanzilishi Eduado Mondlane na baadaye kuwa raisi wa kwanza wa  Msumbiji. Pia Samora machel aliishi 

katika nyumba ambayo ipo katika eneo hilo iliyokamilika mwanzoni mwa miaka ya 70’s. 

‘Katika kata ya kipara mtua, Tarafa ya Naipanga ndiko linapatikana eneo la farm 17. Mwanzo kabisa eneo hili lilianza kama kambi 

kwa wapigania uhuru wa Flerimo- Msumbiji. Baada ya Askali wa Frelimo kukaa kwa muda majengo  ya kambi hii yalitumika kama 



chuo cha kufundishia wanajeshi.  Chuo hiki kilikuwa kinatoa mafunzo kwa maafisa kwa jeshi kutoka nje ya nchi pamoja na mafunzo 

ya awali kwa askali wanaoanza. Nchi zilizoleta askari wake kupata mafunzo ni pamoja na Msumbinji, Zimbabwe na Angola hadi pale 

zilipopata uhuru. Mnamo mwezi desemba 1992 chuo hiki kilivunjwa na kuhamishiwa  Mgulani Dar es salaam. Eneo hili ni kivutio 

kizuri cha wilayani  hapa’’ Mwl  Longnus Nambole – Mwalimu mkuu wa kwanza wa sekondari ya Farm 17. 

 

1. FURSA ZILIZOACHWA FARM 17. 

1. Ardhi ya kutosha na yenye rutuba ambayo wanachi wengi wanaitumia kwa kulima mazao ya biashara nay a 

chakula. 

2. Majengo kwa upande wa na majengo mengine mengine yanatumika kwa shule ya sekondari na shule ya 

msingi. 

3. Kwa upande wa majengo hayo lipo jingo moja ambalo lilijengwa na mh Raisi Samora kama ngome yake wakati 

wa vita vya msumb iji. Jengo hilo chini kwa chini kuna barabara yenye urefu wa meta 100 ambayo ilikuwa 

unatumika na mh Rais Samora machel aidha ilikuwa kama ngome ya kujificha na maadui wakati wa vita vya 

msumbiji na wareno. 

 
C.    KAMBI YA WAKIMBIZI MATEKWE 

Eneo hili lipo  tarafa ya Kilimarondo wilaya ya Nachingwea na ni eneo lenye historia kubwa kwa wakazi wa eneo hilo na 

watu wa Msumbiji. Ni km 110 kufika eneo hilo tokea Nachingwea mjini.  

                                       HISTORIA YA ENEO 

Kwa historia ya hivi sasa iliyowasilishwa  na mkazi wa Matekwe mzee  Salumu Mohamed Migomba (Mei, 2021). ‘’ 

Anasema  watu walianza kuja hapo kwa kuletwa na serikali mwanzoni mwa miaka ya 1960’s. Watu walianza kujenga mji hadi pale 

miaka ya 1967 alipofika waziri mkuu wa Tanzania wakati huo Mzee Mfaume kawawa kuwaomba wananchi kuwapokea wageni ( 

Wakimbizi tokea nchi ya Msumbiji ambao wapo katika mapigano ya ukombozi). Wakimbizi wasiopungua 15,000 walifika eneo la 

matekwe na kutawanywa katika maeneo mbalimbali yaliyoitwa barabara.’’ 

          MAJENGO YALIYOJENGWA KWA AJILI YA WAKIMBIZI. 



Ukifika eneo la Matekwe utakayakuta majengo tofauti ambayo yalitumiwa na wakimbizi, viongozi na majengo ya 
shughuli za jamii wakati huo ambayo hadi sasa yanaendelea kutumiwa kama ofisi za kijiji, zahanati, kanisa, shule n.k. 
Majengo hayo ni: 

 Majengo ya ofisi. (Eneo hili lipo mwanzoni ambapo licha ya kuwa na ofisi pia ni sehemu ambayo wakimbizi 
walikuwa wanashushwa kabla hawajepelekwa katika maeneo yao. Pia viongozi wa kambi walikuwa wanakaa 
eneo hilo. 

 Zahanati na nyumba ya daktari: Hiki ni kituo cha afya kilichotumiwa na wakimbizi pamoja na wanakijiji wakati 
huo hadi hivi sasa 

 Ofisi na ghala. Pia ofisi ambayo hivi sasa ni ofisi ya kijiji ilitumika pia kipindi hicho. 

 Shule ya msingi  Majonanga pamoja na majengo ya nyumba za walimu. Hii ni shule ambayo ipo kijiji cha 

majonanga ambayo ilijengwa ili kutoa huduma ya elimu kwa wakimbizi na wanakijiji na inatumika hadi hivi sasa. 

Pia Shule ya msingi Matekwe kabla ya kuwa sekondari Ilijengwa pia kusaidia wakimbizi  wakati huo. 

 Kanisa. Hili ni jingo ambalo kwa sasa ni kigango ambacho kilitumiwa na wakimbizi na wanajamii wengine kupata 

huduma za kiroho. Pia Father Jerome mwanzilishi wa Kanisa na Parokia ya Kilimarondo (Mei, 2021 alisimulia 

kuwa hata yeye mara moja moja alikuwa anaenda eneo hilo kutoa huduma ya kiroho pia. Na pia alihusika sana 

kuwasaidia katika huduma hiyo kwa wakati huo kabla ya kuondoka mwaka 1975. 

 Mabwawa ya samaki. Haya pia licha ya kukutwa pia yalisaidia pia kuwapa vitoweo wakimbizi na wanajamii. 

            KUONDOKA KWA WAKIMBIZI NA URITHI ULIOACHWA 

Baada ya Nchi ya msumbiji kupata uhuru mnamo tarehe 25. 06. 1975.  Serikali yao ilitangaza wakimbizi wote kurudi 

nchini humo. Wengi walirudi japo inasemekana wengine  waliishia njiani na kuanzisha makao mapya na wengine 

walichanganyika na wanajamii wengine  kusini mwa Tanzania. Pia majengo yote yaliachwa na serikali ya Tanzania 

iliamua kuyahifadhi maeneo hayo kwa kuendeleza huduma zilizokuwa zinatolewa. Hivyo ukiende leo eneo la matekwe 

utapata historia ya eneo hilo kwa uzuri. 

 

D. JIWE KUBWA(JIWE LA MZUNGU) 



Jiwe ni kivutio tosha wilayani na kuna historia ya Jiwe hilo linaloaminika palikuwa ni sehemu ya matambiko  mfano 

kama mvua hainyeshi na baada ya kufanya matambiko wakishuka chini yam lima(jiwe) basi mvua hunyesha. Kwa  sasa 

pamejengwa kanisa la biblia ambalo lilijengwa miaka ya 1991. Pia wanajamii wanaamini eneo hilo kulikuwa na joka 

kubwa ambalo  lilikua linatoka nje na kurejea kwenye shimo na inaaminika liliuawa na mzungu ambaye alifika eneo hilo 

na kuwekeza. Kwa taarifa za msimamizi wa eneo hilo anasema eneo hilo walinunua na kujenga kanisa la biblia na 

lilikuwa na nyoka wa kawaida waliotumika kama ulinzi katika mashamba ya karanga. Nyoka hao walikuwa wanakula 

panya. Pia eneo hilo Askari wa kjeshi walitumia kama eneo la mafunzo ya makombola na mabomu na inasemekana 

Waziri Kawawa alitaka kudunguliwa kwa sababu alifika bila taarifa.  Eneo hili lina mapango ambayo mengine 

yamegeuka kuwa vyoo na majengo ya kanisa na jiwe kubwa. Ni eneo nzuri kwa uwekezaji.  Ni eneo tulivu ambalo watu 

wengi hutembelea hususani wakati wa mapumziko na sikukuu.Ni mwendo wa km 1.5 toka eneo la mjini. 

 

E. MILIMA YA KILIMARONDO 

Eneo la Kilimarondo    limetawaliwa wenyeji  ambao ni kabila la WA NDONDE na shughuli za utalii zinaweza fanyika 

pia hususani utalii wa picha, kuona mapango ya popo, kupanda mlima n.k. Ni mwendo wa km 100 tokea eneo la 

Nachingwea mjini.  

Mji wa Kilimarondo ulianza miaka ya 1939 na ulishamiri baada ya ujio wa Askofu Joachim aliyesindikizwa na DC kwa 

ajili ya kujenga kanisa(Mission). Askofu aliwahita wazeee Maarufu na mashuhuri akiwemo mzee ALI Machemba, 

Mnawa na mwenye Kamila na kuomba kuoneshwa eneo la ujenzi la kanisa na alioneshwa eneo ambalo lilikuwa na 

wanyama wakali kama Simba na tembo ili aweze kuondoka ila cha ajabu eneo hilo Askofu alipendezwa nalo na ndipo 

ujenzi ulifanyika wa mission ambayo iko hadi sasa na ikapelekea kukua kwa eneo hilo. 

 Uoto wa asili uliopabwa na milima ya Kilimarondo ambayo ina historia yake , kabla ya kuitwa kilimarondo ilijulikana 

kama milima ya Lilondo. Milima hii ndio asili ya kata na kijiji pia  safu ya milima ambayo imejipanga ambayo ina 

historiaa pia kuna mapango ya popo ambao huzalisha kinyesi ambacho watu hutumia kama mbolea. Inasemekana 

inachukua masaa 6 kufika kileleni. 

    



F. KABURI LA  MKULUNGWA NAKOTYO 

Ukifika Eneo la Ruponda utaacha kusikia jina la mzee Nakotyo aliyekuwa kiongozi wakati wa uvamizi wa wangoni 

miaka ya 1896. Kwa kuwa alikuwa Mkulungwa wa eneo hilo aliwaongoza wamwera  hususani katika mipango ya 

kukimbilia mlima Ilulu. Kaburi la Mzee huyu lipo eneo la Ruponda ambalo liko chini ya familia. Kwa sasa mambo ya 

mila anasimamia mjukuu wake anayejulikana kama Nakotyo 5. Umbali tokea mjini Nachingwea ni km 20. 

G. KABURI LA MBWA (DOG GRAVE) 

  Eneo hili lipo karibia na  makao makuu ya wilaya  hivi sasa ambapo ofisi nyingi za utawala zipo hapa Pia kaburi hili 

liliopo katika eneo hili linafanya eneo liwe na umaarufu sana.Wageni toka nchi jirani kama afrila kusini huja kuangalia 

kaburi hili. 

Historia ya Mbwa huyu anayeitwa ‘JUDY” likimaanisha ‘Peace” (Amani) aliyezaliwa February 1936 china, na baadaye kuchukuliwa 

na vikosi vya  kivita vya majini  zaidi ya miaka 6 kabla ya kuja afrika mashariki eneo la Nachingwea, Lindi. Judy alitunukiwa  medali 

za kijeshi nyingi. Mwaka 1950 alifariki chini ya uangalizi ya  Mr  Frank wiliams ambaye alikuwa naye muda wa vita na alikuja naye 

Nachingwea katika kusimamia mradi wa karanga(Groundnut scheme). Wakazi wa Nachingwea waliokuwa wanahudumia mashamba 

watamkumbuka sana ‘Judy’ kwa utumishi wake na masaada wake na huduma zake hususani kwa Mr Frank.  Baada ya kufariki katika 

hospitali ya wilaya Nachingwea  alizikwa karibu na eneo la mmiliki mr Frank wiliams na alijengewa kaburi na kuwekwa maneno ya 

ukumbusho juu yake. Kutokana na umahiri wake wa mapambano vitani hususani vita vya pili vya dunia , Mbwa huyu licha 

ya kupewa medali alipewa pia cheo cha  kijeshi na kutambulika kama Brigedia. Baada ya kifo chake wakati wa vita, mbwa 

huyu alizikwa kwa heshima zote za kijeshi na kaburi lake lipo mpaka leo. 

Makala ya historia ya Judy inapatikana katika kitabu kinachoitwa ‘THE JUDY STORY – The Dog with six Lives, E VARLEY(1973) 

H. Jiwe la NAMAKOMBA 

Hazina hii ipo katika msitu wa Lionja.Utalii ndani ya msitu (Maliasili) ni muhimu sana kwani msitu huu umejawa na 

uoto wa asili, pamoja na jiwe kubwa la asili ambalo Ndio laweza kuwa kubwa katika Nachingwea. Jiwe hili lina urefu 

usiopungua mita 200 na ili uweze kupanda unatakiwa usiwe na nia ovu na inabidi wazee wa kijiji watambue uwepo 

wako. Pia wazee walitumia jiwe hilo kwa kutambikia. Umbali  kutoka Nachingwea mjini hadi eneo hili ni  km 40. 



I. HIFADHI YA NDONDA 

   Katika ukanda wa Nachingwea eneo la Mbondo na maeneo karibu kuna  hifadhi hiyo. Katika uhifadhi wanyamapori imeanzishwa 
jumuiya ya uhifadhi iitwayo NDONDA ambayo ipo katika hatua za kuombewa hati ya  usajili kuwa jumuiya ya Jamii iliyoidhinishwa 
pamoja na kupatiwa  haki ya matumizi.  Jumuiya hiyo  ina ukubwa wa hekta 75,353.90 na ipo katika Wilaya mbili za Nachingwea na 
Nanyumbu. Uhifadhi jamii shirikishi kwa Wilaya ya Nachingwea ni dhana inayotumika katika kuhifadhi misitu ya asili ili kuboresha 
ikolojia ya mimea na wanyama.  Vijiji  vilivyopitiwa na jumuiya hiyo  Upande wa Nachingwea  ni Mbondo, kilimalondo,  Majonanga, 

Matekwe, Mtua, Nahimba, Chimbendenga, 

 

J. RELI  YA KUTOKA NACHINGWEA – MTWARA 

Eneo hili lina mabaki ya  njia za reli, gereji pamoja na nyumba za wafanyakazi na nyumba ya wageni. Reli hiyo ilikuwa inabeba 

mazao ya karanga kupeleka sehemu zingine ikiwepo mtwara banadarini kabla ya mradi wa karanga kuachwa. Eneo hili liko Kata ya 

stesheni. Umbali wa km 3 toka mjini Nachingwea. 

 

MALAZI NA CHAKULA 

Nachingwea ina nyumba za wageni zinazojitosheleza kwa gharama nafuu. Chakula pia kinapatikana  katika migahawa 

ya asili, migahawa ya kisasa na  baadhi ya nyumba za wageni(Lodges) zinatoa chakula pia. 

USAFIRI NA MIUNDOMBINU 

Nachingwea ina uwanja wa ndege ambazo ndege zinaweza kutua. Pia usafiri wa Mabasi toka mikoani hususani  kutokea 

Dar es salaam, mtwara na masasi unapatikana kila siku. Maeneo tajwa yanafikika kwa barabara za changarawe na 

maeneo mengine yanahitaji maboresho madogo madogo. 

Imeandaliwa na Ofisi ya Utalii, 
Idara ya Maliasili 
Nachingwea 


