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Chapisho hili limeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Rais — Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na Mradi

wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) iliyopo Dar es Salaam, Tanzania, chini ya mkataba Namba AID-621-C-15-
00003 na USAID/Tanzania.
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USAID/Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3)
Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) una lengo la kuisadia Serikali ya Tanzania kuimarisha utoaji wa

huduma katika sekta mbalimbali, hasa katika jamii zenye uhitaji zaidi. |kiongozwa na kampuni ya Abt Associates Inc., PS3
inatekelezwa kwa ushirikiano na Taasisi ya Benjamin William Mkapa, Broad Branch Associates, IntraHealth International,
Chuo cha Serikali za Mitaa — Hombolo (LGTI), Tanzania Mentors Association, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na Urban

Institute.

MEI 2017
Mkataba Na: AID-621-C-15-00003

Nukuu Pendekezwa: Mei 2017. KIONGOZI CHA UTARATIBU WA MAFUNZO ELEKEZI YA AWALI KWA
WATUMISHI WAPYA WA SEKRETARIETI ZA MIKOA NA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA. Bethesda, MD: Mradi
wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3), Abt Associates.

KANUSHO

Chapisho hili limefanikishwa kwa msaada wa watu wa Marekani kupitia Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Marekani
(USAID), kupitia Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). Ofisi ya Rais - TAMISEMI ndiyo itakayowajibika na
matokeo ya kazi hii. Chapisho hili si lazima liwakilishe maoni ya USAID au ya Serikali ya Marekani.
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DIBAJI

Serikali kupitia Waraka wa Utumishi Na. 5 wa mwaka 2011 ilielekeza watumishi wanaoajiriwa kwa mara ya
kwanza kupatiwa Mafunzo Elekezi ya Awali ndani ya kipindi cha miezi mitatu tangu kuajiriwa. Aidha, Taasisi katika
Utumishi wa Umma zilielekezwa kuwafahamisha watumishi wapya mazingira ya Taasisi pindi wanaporipoti katika
vituo vyao vya kazi na kuwapatia taarifa muhimu. Hata hivyo, utekelezaji wa Waraka huu umekuwa na
changamoto ambapo watumishi wanaoajiriwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa wamekuwa wakipokelewa kwa
utaratibu unaotofautiana kutokana na kukosekana kwa kiongozi mahsusi cha Mafunzo Elekezi.

Kutokana na changamoto hii, wadau mbalimbali wamejaribu kutengeneza utaratibu ambao ni mahsusi kwa baadhi
ya kada na maeneo fulani. Mfano, Taasisi ya Benjamin Mkapa katika kipindi cha mwaka 2013, iliandaa kitini kwa
ajili ya kutoa Mafunzo Elekezi ya Awali na kuwapokea watumishi wa kada ya Afya katika Mamlaka za Serikali za
Mitaa. Hali kadhalika, baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zimekuwa zikiandaa utaratibu ambao sio rasmi wa
kupokea watumishi wapya katika Mamlaka hizo.

Hali hii imesababisha watumishi wapya kutokuwa na uelewa mzuri juu ya haki, wajibu, sheria na kanuni za
Utumishi wa Umma. Aidha, watumishi wengi wameingia kwenye utumishi wa Umma bila kuyafahamu maadili
yanayoongoza utumishi wa Umma, taaluma za kada zao na kukosa mbinu za kukabiliana na changamoto za
mazingira ya kazi, hali ambayo imechangia katika kuathiri utendaji, uvutiaji na ukaaji wa watumishi wa Umma
hususan katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Kutokana na changamoto hii, Ofisi ya Rais —Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) kupitia Mradi
wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3) kwa lengo la kuboresha utoaji huduma katika Sekretarieti za
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, imeandaa Kiongozi cha Utaratibu wa Mafunzo Elekezi ya Awali kwa
Watumishi Wapya wanaoajiriwa katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Kiongozi hiki kinaweka utaratibu maalum wa utoaji wa Mafunzo Elekezi ya Awali katika Sekretarieti za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuboresha utendaji kazi wa watumishi wapya na hivyo kuwa na Utumishi wa
Umma wenye tija na utoaji wa huduma bora kwa wananchi.

Ni matumaini yangu kuwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zitatekeleza maelekezo yaliyomo
katika Kiongozi hiki ili kuleta mabadiliko chanya katika Utumishi wa Umma.

Eng. Mussa |. lyombe

KATIBU MKUU
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SHUKRANI

Ofisi ya Rais-TAMISEMI inapenda kutoa shukrani za dhati kwa wadau wote waliochangia na kufanikisha
uandaaji wa Kiongozi cha Utaratibu wa Mafunzo Elekezi ya Awali kwa Watumishi Wapya wanaoajiriwa
katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Kiongozi hiki kimeandaliwa na Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa ushirikiano na Serikali ya Marekani kupitia Shirika lake la
Maendeleo (USAID) chini ya Mradi wa Uimarishaji Mifumo ya Sekta za Umma (PS3). OR-TAMISEMI
inatambua na kushukuru mchango uliotolewa na Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora, Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Tume ya Utumishi wa Walimu, Ofisi za Wakuu wa
Mikoa ya Katavi, Lindi na Shinyanga, Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro, Halmashauri ya Wilaya ya
Mvomero, Chuo cha Serikali za Mitaa-Hombolo na Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania na Benjamin
Mkapa Foundation (BMF) kwa kuwaruhusu watumishi wao kufanya kazi hii muhimu. Aidha, shukrani za
pekee zinatolewa kwa Wajumbe walioshiriki katika Kikosi Kazi kilichoundwa na OR-TAMISEMI kama

inavyonekana katika Kiambatisho A.
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GSO

HCMIS

HR
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MSM

OPRAS

OR-TAMISEMI

OR-MUUUB

PS3

TPSC

TSC

USAID

VIFUPISHO VYA MANENO

Benjamin Mkapa Foundation

Government Security Officer

Human Capital Management Information System
Human Resource

Local Government Training Institute

Mamlaka za Serikali za Mitaa

Open Performance Review and Appraisal System
Ofisi ya Rais -Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora
Public Sector Systems Strengthening

Tanzania Public Service College

Teachers Service Commission

United States Agency for International Development
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TAFSIRI YA MANENO:

Kiongozi

Woadau wa Maendeleo

Mafunzo Elekezi ya
Awali

Kitini kinachotumika kutoa maelekezo ya mafunzo elekezi ya awali ya
watumishi wapya katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa

Mtu binafsi, Taasisi, Shirika, Asasi za Kiraia, Jumuiya, Washirika wa
Maendeleo

Maelekezo ya masuala ya msingi katika Utumishi wa Umma ikiwa ni
pamoja na mapokezi ya Watumishi wapya katika Sekretarieti za Mikoa
na Mamlaka za Serikali za Mitaa yanayotolewa wakati watumishi hao
wanaajiriwa kwa mara ya kwanza kwa lengo la kuwasaidia kumudu
majukumu yao na mazingira mapya ya kazi.
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UTANGULIZI

Kiongozi cha Utaratibu wa Mafunzo Elekezi ya Awali kwa Watumishi Wapya wa Sekretarieti za Mikoa
na Mamlaka za Serikali za Mitaa kinakusudia kurahisisha utekelezaji wa Sera ya Mafunzo katika Utumishi
wa Umma ya Mwaka 2013 na Waraka wa Utumishi Na. 5 wa Mwaka 201 | unaohusu Mafunzo Elekezi
ya Awali kwa Watumishi Wapya. Mnamo mwezi Agosti 2016, OR-TAMISEMI ilifanya utafiti kuhusu
utekelezaji wa Mafunzo Elekezi ya Awali kwa watumishi wapya katika Mikoa mitano (5) na Mamlaka za
Serikali za Mitaa kumi na tano (15). Utafiti huo ulibaini changamoto mbalimbali katika utoaji wa
Mafunzo Elekezi ya Awali kwa watumishi wapya ambapo mafunzo haya hayatolewi kwa wakati na kwa
kiwango kinachotakiwa au hayatolewi kabisa. Hali hii imesababisha watumishi wapya kutokuwa na
uelewa mzuri juu ya haki na wajibu wao, hivyo kuathiri utendaji, uvutiaji na kuwabakiza watumishi wa
Umma katika Sejretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kutokana na matokeo ya utafiti huo,
imeonekana kuna umuhimu wa kuandaa Kiongozi cha Mafunzo Elekezi ya Awali kwa Watumishi Wapya
katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kiongozi hiki kinatoa utaratibu na
majukumu ya Taasisi za Umma, na wadau wengine wa maendeleo katika utekelezaji wa Mafunzo Elekezi

ya Awali kwa watumishi wote wapya katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

MADHUMUNI

Kiongozi cha Utaratibu wa Mafunzo Elekezi ya Awali kwa Watumishi wapya wa Sekretarieti za Mikoa
na Mamlaka za Serikali za Mitaa kinaweka utaratibu wa utoaji wa mafunzo elekezi ya awali kwa
watumishi wapya wanaoajiriwa katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Kiongozi
hiki kinakusudia kutatua changamoto za utoaji wa mafunzo hayo kwa watumishi wapya ili kuleta ufanisi

katika utendaji kazi wa watumishi wapya na kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi.
Utekelezaji wa Kiongozi hiki, unatarajiwa kuleta manufaa yafuatayo kwa mtumishi mpya:-
e Kufahamu Dira, Dhima na Malengo ya Taasisi;

o Kufahamu haki na wajibu wake, viwango vya utekelezaji na utaratibu uliopo katika utekelezaji

wake;
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e Kufahamu mazingira na mbinu za kukabiliana na changamoto zilizopo;

e Kuimarisha maadili ya Utumishi wa Umma na kujenga mahusiano mazuri baina ya mtumishi mpya

na watumishi wenzake pamoja na jamii; na

e Kuwasaidia watumishi wapya kubaki katika vituo vyao vya kazi na kutoa huduma bora kwa

wananchi.

MAJUKUMU YA WADAU MBALIMBALI

Yafuatayo ni majukumu ya wadau mbalimbali katika utekelezaji wa kiongozi hiki. Majukumu pamoja na
shughuli mahsusi zitakazotekelezwa zimefafanuliwa kwa kina katika jedwali la maelekezo ya utekelezaji
wa mafunzo elekezi ya awali kwa watumishi wapya wanaoajiriwa katika Sekretarieti za Mikoa na

Mamlaka za Serikali za Mitaa;

1.0 Ofisi ya Rais — Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala

Bora
Ofisi ya Rais — Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ina jukumu la kutoa

miongozo ya utoaji wa mafunzo kwa watumishi wa umma na kupokea nakala ya taarifa za

utekelezaji wa utoaji wa mafunzo elekezi ya awali.

2.0 Ofisi ya Rais — TAMISEMI

Ofisi ya Rais-TAMISEMI ina jukumu la kupokea taarifa, kuchambua na kutoa mrejesho kutoka
katika Sekretarieti za Mikoa kuhusu mafunzo elekezi ya awali katika Mamlaka za Serikali za Mitaa
pamoja na kuratibu utoaji wa mafunzo ya awali kwa watumishi wapya wa Mamlaka za Serikali za

Mitaa.

3.0 Sekretarieti za Mikoa

Sekretarieti za Mikoa zina jukumu la kusimamia utekelezaji wa Kiongozi cha Utaratibu wa

Mafunzo Elekezi ya Awali katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, kufanya ufuatiliaji wa
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utekelezaji na kutoa taarifa OR-TAMISEMI kuhusu utekelezaji wa Kiongozi hiki, pamoja na kutoa
ushauri wa kitaalam kuhusu namna bora ya kuendesha mafunzo hayo kwa watumishi wapya wa

Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mkoa husika.

4.0 Ofisi ya Rais — Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma
Inajukumu la kutoa taarifa kamili ya orodha ya watumishi wapya wanaopangwa katika Mamlaka

za Serikali za Mitaa ili kuziwezesha Mamlaka husika kujiandaa kwa ajili ya mapokezi na mafunzo

elekezi ya awali watumishi hao.

5.0 Wizara za Kisekta
Wizara za Kisekta zina jukumu la kuhakikisha Sera, Sheria Kanuni na Miongozo ya Kisekta

inawafikia watumishi wa sekta husika ikiwa ni pamoja na watumishi wapya. Pale ambapo Wizara
za Kisekta zinapopewa jukumu la kuwapangia vituo vya kazi watumishi wapya zihakikishe

Watumishi hao wanakidhi sifa za Miundo ya Kiutumishi.

6.0 Tume ya Utumishi wa Umma
Tume ya Utumishi wa Umma ina jukumu la kusimamia uzingatiwaji wa Sheria, Kanuni na

Taratibu za Utumishi wa Umma ikiwa ni pamoja na utoaji wa mafunzo elekezi ya awali kwa

watumishi wapya wa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

7.0 Tume ya Utumishi wa Walimu
Katika kutekeleza Kiongozi hiki Tume ya Utumishi wa Walimu ina jukumu la kuwasajili walimu

wapya, kukamilisha taratibu za ajira za walimu wapya na kutoa mafunzo kuhusu Maadili na Miiko

ya kazi ya Ualimu.

8.0 Taasisiza Elimu
Chuo cha Serikali za Mitaa — Hombolo na Chuo cha Uongozi wa Mahakama- Lushoto vina

jukumu la kutoa mafunzo elekezi ya awali, kutoa ushauri kwa Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka

za Serikali za Mitaa kuhusu namna bora ya kuendesha mafunzo pamoja na kufanya utafiti kuhusu
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utoaji wa mafunzo hayo kwa watumishi wapya katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za

Serikali za Mitaa.

9.0 Bodi za Kitaaluma
Jukumu la Bodi za Kitaaluma ni kutoa miongozo ya kitaaluma na kufanya usajili wa wataalam wa

kada husika kwa mujibu wa vigezo vilivyopo.

10.0 Mamlaka za Serikali za Mitaa
Mamlaka hizi zina jukumu la kutekeleza Kiongozi cha Utaratibu wa Mafunzo Elekezi ya Awali

kutolea Huduma na kukusanya, kuchambua, kuwasilisha taarifa Mkoani na kuratibu ushiriki wa

wadau mbalimbali katika utoaji wa mafunzo hayo.

11.0  Taasisi za Fedha
Taasisi hizi zina jukumu la kutoa huduma za kibenki kwa watumishi wapya wa Sekretarieti za

Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na huduma nyinginezo kwa mujibu wa Sera ya Taasisi

husika.

12.0 Mifuko ya Hifadhi ya Jamii

Jukumu la Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ni kutoa maelezo kwa watumishi wapya kuhusu mafao
yanayotolewa na Mifuko hiyo, kufanya usajili wa wanachama, kutoa kadi za uanachama na
kuelezea fursa mbalimbali zinazotolewa na Mifuko kwa wanachama na huduma nyinginezo kwa

mujibu wa Sera ya Taasisi husika.

13.0 Tarafa/Kata/Kijiji/Mtaa

Ngazi hizi za utawala zina jukumu la kuwapokea, kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa mafunzo
elekezi ya awali kwa watumishi wapya katika vituo vya kutolea huduma vilivyopo katika maeneo

yao na pia kutoa taarifa katika ngazi ya Mkoa na Halmashauri.
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14.0 Vituo vya kutolea huduma
Vituo vya kutolea huduma vina jukumu la kufanya maandalizi ya kuwapokea watumishi wapya

(makazi, ofisi na vitendea kazi), kuwapokea na kuwatambulisha kwa watumishi na viongozi wa
eneo husika, kuwapa taarifa muhimu kuhusu mazingira, fursa, maeneo ya huduma muhimu na
tamaduni za jamii za mahali kilipo kituo. Aidha, vituo vya kutolea huduma vina wajibu wa
kuwapangia watumishi wapya majukumu /mgawanyo wa kazi, kumpangia mtumishi mpya mshauri

(mentor), kupeleka taarifa ya kupokelewa na kupangiwa kazi mtumishi mpya kwenye Serikali ya

15.0 Wadau wa Maendeleo
Majukumu ya Wadau wa Maendeleo ni pamoja na kushiriki katika mapokezi ya watumishi wapya

kwa kuwezesha upatikanaji wa makazi,usafiri, chakula, fedha na vitendea kazi ili kuchangia juhudi

za Serikali za kuboresha utoaji huduma bora kwa wananchi.
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Jedwali la majukumu na maelekezo ya utekelezaji wa Mafunzo Elekezi ya Awali kwa watumishi wapya wanaoajiriwa
katika Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

NA. | NGAZI HATUA SHUGHULI MUDA MHUSIKA REJEA
Kabla ya | Kutuma orodha ya watumishi wapya | Siku 14| e Ofisi ya Rais- | Kanuni B.7 ya Kanuni za Kudumu za
kuripoti na mawasiliano yao (namba za simu na | kabla ya Sekretarieti ya | Utumishi wa Umma za Mwaka 2009
katika kituo | anuani za barua pepe) kwa Sekretariati | kuripoti Ajira
cha kazi za Mikoa na Mamlaka za Serikali za e OR
Mitaa TAMISEMI,
e  Wizara za
Sekta husika
Kuwajulisha watumishi wapya Mikoa na Ofisi ya Rais- | Mwongozo kuhusu Masuala ya Ajira
Mamlaka za Serikali za Mitaa Sekretarieti katika Utumishi wa Umma wa Mwaka
walizopangiwa na muda wa kuripoti ya Ajira 2009
OR-
TAMISEMI
Wizara za
I WIZARA Sekta husika.
Baada ya | Kufanya ufuatiliaji wa mapokezi ya | Siku 14 Ofisi ya Rais - | Waraka wa Utumishi Na. 5 wa
kuripoti Watumishi wapya katika Sekretarieti | baada ya Sekretarieti Mwaka 201 |
katika kituo | za Mikoa na Mamlaka za Serikali za | ukomo wa ya Ajira,
cha kazi Mitaa muda wa OR-
kuripoti TAMISEMI
OR -
UTUMISHI
Wizara  ya
Sekta husika.
Kufuatilia utekelezaji wa mafunzo ya | Miezi 3 OR-
awali katika Sekretarieti za Mikoa na | baada ya TAMISEMI, Waraka wa Utumishi Na. 5 wa
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuripoti OR — Mwalka 201 |
UTUMISHI
Wizara ya
Sekta husika.
Kabla ya | Kufuatilia taarifa ya orodha ya | Ndani ya | Sekretarieti

Pe
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NA. | NGAZI HATUA SHUGHULI MUDA MHUSIKA REJEA
kuripoti watumishi wapya na maandalizi ya | siku 14 | Mkoa Mwaka 1997
katika kituo | kuwapokea katika Mamlaka za Serikali | kabla ya
cha kazi za Mitaa muda  wa
kuripoti.
Wakati wa | Kutoa ushauri kwa Mamlaka za Serikali | Ndani ya | Sekretarieti ya | Sheria ya Tawala za Mikoa Na. 19 ya
kuripoti za Mitaa kuhusu namna bora vya | siku 14 | Mkoa Mwaka 1997
katika kituo | kuendesha mafunzo ya awali kwa | tangu
2 MKOA cha kazi watumishi wapya watumishi
waripoti
kazini
Kufuatilia watumishi wapya | Siku 14 | Sekretarieti ya | Sheria ya Tawala za Mikoa Na. 19 ya
wanaoripoti kwenye Mamlaka za | zilizo Mkoa Mwaka 1997
Serikali za Mitaa ainishwa
kwenye
Tangazo/bar
ua
Baada ya | Kufuatilia utekelezaji wa  mafunzo | Miezi 3 | Sekretarieti ya | Sheria ya Tawala za Mikoa Na. 19 ya
kuripoti elekezi ya awali kwa watumishi wapya | baada ya | Mkoa Mwaka 1997
katika kituo | katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kuripoti
cha kazi
e Kuandaa Timu / Afisa wa | Sikul4 Katibu Tawala wa | -
mapokezi kwa kuzingatia kada na | kabla ya | Mkoa/Mkurugenzi
idadi ya watumishi wapya kuripoti wa Halmashauri
e Kuanda utaratibu wa kuwapokea
watumishi wapya kwa ajili ya
kuwapa maelekezo ya awali ya
msingi
Kufanya mawasiliano na watumishi Katibu Tawala wa
wapya kwa njia ya simu, tovuti au Mkoa /Mkurugenzi | -
Barua Pepe, vyombo vya Habari (radio, wa Halmashauri
TV na magazeti) na kuwapa maelekezo
ya namna Yya kufika maeneo husika
3 SEKRETARIE | Kabla  ya |"Kuandaa Fomu za kukamilisha taratibu Katibu Tawala wa| e KanuniD.16. D.36. D.37. D.42
TI YA MKOA | kuripoti za ajira katika Utumishi wa Mkoa /Mkurug
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NA. NGAZI HATUA SHUGHULI MUDA MHUSIKA REJEA
/ katika kituo | Umma,mfano:- wa za Utumishi wa Umma za
HALMASHA | cha kazi e Fomu ya Taarifa za Kiutuimishi Halmashauri/Katibu mwaka 2009
URI (PRF) TSC e Sheria Na.25 ya Mwaka 2015
o Kudhibiti Ajira Kazini (EBI) ya Tume ya Utumishi wa
e Fomu za Uchunguzi wa Walimu
Afya(Request for  Medical e Kanuni ya Tume ya Utumishi
Examination) wa Walimu ya Mwaka 201 6.
e Fomu za Mkataba wa ajira ya
Walimu
e Fomu za Mifuko ya Hifadhi ya
Jamii
e  Fomu ya Ahadi ya Uadilifu
e Fomu ya Bima ya Afya (NHIF)
e Fomu ya Wazi ya Mapitio na
upimaji wa utendaji kazi
(OPRAS) na "History Sheet”
Kuandaa vitendea kazi na shajala kwa Katibu Tawala wa
ajili ya zoezi la mapokezi ya watumishi Mkoa /Mkurugenzi | -
wapya katika Mamlaka za Serikali za wa Halmashauri
Mitaa:- (Scanner,Kompyuta,’photocopy
machine, Stationeries)
Kuandaa sehemu ya karibu ya kutolea Katibu Tawala wa | -
huduma ya Uchunguzi wa Afya Mkoa /Mkurugenzi
wa Halmashauri
3 SEKRETARIE | Kabla ya | Kuwapangia vituo vya kazi watumishi Katibu Tawala wa
Tl YA MKOA | kuripoti wapya Mkoa /Mkurugenzi
/ katika kituo wa Halmashauri
HALMASHA | cha kazi Kuwataarifu wasimamizi wa vituo | Sikul4 Katibu Tawala wa
URI kufanya maandalizi ya kuwapokea | kabla ya | Mkoa /Mkurugenzi
watumishi waliopangwa katika vituo | kuripoti wa Halmashauri

na kutoa nakala kwa Afisa

vyao

Kuandaa utaratibu wa kuwapeleka
watumishi wapya kwenye vituo vya
kazi walivyopangiwa

Katibu Tawala wa
Mkoa /Mkurugenzi
wa Halmashaur?
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NA. | NGAZI HATUA SHUGHULI MUDA MHUSIKA REJEA
Kuandaa stahili za watumishi wapya Katibu Tawala wa | e Kanuni J.2(1) (a), L.6 ya Kanuni
(Posho za Kujikimu na Nauli) Mkoa /Mkurugenzi za Kudumu za Utumishi wa
wa Halmashauri Umma za mwaka 2009
e Waraka wa Woatumishi wa
Serikali Na.4 wa Mwaka 2014
Kuwataarifu Wadau wa Katibu Tawala wa Mwongozo  wa  Uandikishaji
maendeleo,taasisi za kibenki na Mifuko Mkoa /Mkurugenzi wanachama wa Mifuko ya Hifadhi
Kabla ya |ya Hifadhi ya Jamii kujiandaa wa Halmashauri ya Jamii, 2013 Kifungu Na.7 (The
kuripoti kushirikiana na Halmashauri Social Security
katika kituo | kufanikisha mafunzo Elekezi ya Awali Schemes(Membership
cha kazi kwa Watumishi wapya Registration Guidelines,2013)
Kuandaa mpango wa mafunzo na Katibu Tawala wa | Sera ya Ajira Menejiment na Ajira
wawezeshaji watakaotoa mafunzo ya Mkoa /Mkurugenzi | katika utumishi wa UMMA toleo la 2
3 SEKRETARIE awali kwa watumishi wapya wa Halmashauri (2008)
TI YA MKOA "Wakati  wa Kuwapokea na kuwakaribisha | Siku 7 Katibu Tawala wa
/ kuripoti watumishi  wapya na kuwafanyia Mkoa /Mkurugenzi
HALMASHA | atika kituo | utambulisho wa Halmashauri
URI cha kazi Kukagua vyeti halisi vya watumishi na Katibu Tawala wa

kuwasilisiana na Mamlaka husika kwa
uhakiki zaidi

Mkoa /Mkurugenzi
wa Halmashauri

Kuwaelekeza watumishi kujaza fomu
za kukamilisha taratibu za ajira katika
Utumishi wa Umma, mfano:-
e Fomu ya Taarifa za Kiutuimishi,
Fomu ya kudhibiti Ajira Serikalini

(EBI)
e Fomu za Uchunguzi wa Afya
(Request for Medical

Examination)

e Fomu za Mkataba

e Fomu ya Wazi ya Mapitio na
Upimaji Utendaji Kazi (OPRAS),

e Fomu za Mifuko ya Hifadhi ya
Jamii

e Fomu ya Ahadi ya Uadilifu na
“History Sheet”

Katibu Tawala wa
Mkoa /Mkurugenzi
wa
Halmashauri/Katibu
wa TSC

e Mwongozo wa Uandikishaji
wanachama wa Mifuko ya
Hifadhi ya Jamii, 2013 Kifungu
Na.7 (The Social Security
Schemes (Membership
Registration Guidelines ,2013)

e Waraka wa Mkuu wa Utumishi
wa Umma Na.2 wa Mwaka
2015

e Kanuni D.16, D.36, D.37, D.42
na .64 ya Kanuni za Kudumu za
Utumishi wa Umma za Mwaka
2009
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NA. | NGAZI HATUA SHUGHULI MUDA MHUSIKA REJEA
Wakati wa | Kuwaelekeza watumishi mahali pa Katibu Tawala wa | Kanuni D.16 ya Kanuni za Kudumu
3 SEKRETARIE | kuripoti kufanya Uchunguzi wa Afya Mkoa /Mkurugenzi | Katika Utumishi wa Umma-2009
TI YA MKOA | katika kituo wa  Halmashauri/
/ cha kazi Katibu wa TSC
HALMASHA Kufungua jalada kwa ajili ya utunzaji wa Katibu Tawala wa e Sheria ya Kumbukumbu na
URI kumbukumbu za watumishi wapya Mkoa /Mkurugenzi Nyaraka za Taifa Na.3 ya
wa  Halmashauri/ mwaka 2002 na Mwongozo wa
Katibu wa TSC Utunzaji wa Kumbukumbu na
Nyaraka za Kiutumishi wa
mwaka 2012
e Kanuni C.I19 ya Kanuni za
Kudumu za Utumishi wa Umma
za mwaka 2009
Kuwatambulisha ~ watumishi  wapya Katibu Tawala wa
kwenye ldara na Ofisi za Halmashauri Mkoa /Mkurugenzi | Waraka wa Utumishi Na5 wa
wa Halmashauri mwaka 201 1, Kipengele cha 5(viii)
Watumishi wapya kufungua akaunti Katibu Tawala wa
Benki. Mkoa /Mkurugenzi
wa Halmashauri
Kuingiza na kuzituma taarifa za Katibu Tawala wa HCMIS User Manuals
Woatumishi kwenye Mfumo wa Taarifa Mkoa /Mkurugenzi
za Kiutumishi na Mishahara (HCMIS- wa  Halmashauri/
Lawson) OR-MUUUB
Kutoa maelezo muhimu kuhusu:- Katibu Tawala wa | e Sheria ya Utumishi wa Umma
i) Haki na wajibu wa Mkoa /Mkurugenzi Na.8 ya mwaka 2002 na
watumishi; wa Halmashauri marekebisho yake
3 SEKRETARIE | Wakati wa ii) Maelezo ya Kazi ya e Kanuni na Miongozo ya
Tl YA MKOA | kuripoti watumishi (job utumishi wa Umma
/ katika kituo description); e Waraka wa Maendeleo ya
HALMASHA | cha kazi i) Kanuni za Maadili ya Utumishi wa Mwaka 2002 na
URI Utendaji katika Nyongeza zake
Utumishi wa e Kanuni za Maadili ya Utendaji
Umma(Code of Ethics (Code of Ethics and Conduct)
and conduct); katika Utumishi wa Umma
iv) Maadili ya kitaaluma
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NA. | NGAZI HATUA SHUGHULI MUDA MHUSIKA REJEA
(professional code of za mwaka 2003
conduct); e Sheria Na. 25 ya Tume ya
V) Sheria, Kanuni na Utumishi wa Walimu ya mwaka
Taratibu za kazi katika 2015
Utumishi wa umma; e Kanuni ya Tume ya Utumishi
vi) Muundo na majukumu wa Walimu ya mwaka 2016
ya Serikali; e Kanuni za Kisekta za Maadili ya
vii) Mahusiano ya Serikali Kitaaluma
KHU na Serikali za e Rejea ya Sera, Sheria Kanuni na
_ Mitag; . Nyaraka Mbalimbali  kuhusu
Wakati viii)  Muundo na maJUk‘mef masuala ya  Ajira katika
SEKRETA wa ya M?mlaka za Serikali Utumishi wa Umma
RIETI YA kuripoti _ za Mitaa, o e Sheria ya Serikali za Mitaa, 1982
MKOA /| x)  Mfumo wa Upimaji wa Sura 287 Kifungu 174 & 288
HALMAS : wazi wa Utendaji kazi Kif 54
kituo cha (OPRAS) na ffungu (a)
HAURI kazi ’ e Katiba ya Jamhuri ya Muungano
x) Maelezo _ kuhusu wa Tanzania ya mwaka 1977
huduma za kibenki na . .
Mifuk Hifadhi e Kifungu E)(174) cha Sheria ya
jarInLili © Yya Hifadhi ya Tawala za Mikoa Na. 19 vya
i) Masuala Mtambuka mwaka 1997 & Sheria ya

(UKIMWI,  Rushwa,
Mazingira & Jinsia)

Serikali za Mitaa, Sura 288
Kifungu 54(a)

e Sheria ya Serikali za Mitaa Sura
287 Kifungu 174 & 288
Kifungu 54(a)

e Waraka wa Utumishi wa
Umma Na.2 wa mwaka 2006
kuhusu huduma kwa watumishi
wa Umma wanaoishi na Virusi
vya Ukimwi na wenye Ukimwi

e Sheria ya Kupambana na Kuzuia
Rushwa Na.l | ya Mwaka 2007

e Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira Na .4 ya Mwaka 200

- Cman RPN Manndalaa RPN
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NA. NGAZI HATUA SHUGHULI MUDA MHUSIKA REJEA
2000 na,
e Kanuni D.42 & 64 ya Kanuni za
Kudumu za Utumishi wa Umma
za mwaka 2009
Kufanya malipo ya stahili za kiutumishi Katibu Tawala wa e Kanuni ya 13 ya Kanuni za
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa Mkoa /Mkurugenzi Utumishi wa Umma za mwaka
wa Halmashauri 2003
e  Kanuni J.2(1) (2), L.6 ya Kanuni
za Kudumu za Utumishi wa
Umma za mwaka 2009
e Waraka wa Watumishi wa
3 SEKRETARIE | Wakati ~ wa Serikali Na.4 wa Mwaka 2014
TI YA MKOA | kuripoti Kutoa maelezo kuhusu usimamizi na Afisa Usalama wa e Sheria ya Usalama wa Taifa ya
/ katika  kituo | ytunzaji wa nyaraka na siri za Serikali Serikali ( GSO) mwaka 1970
HALMASHA | cha kazi na kumfanyia upekuzi mtumishi mpya e Kanuni D 31 ya Kanuni za
URI Kudumu za Utumishi wa Umma
za mwaka 2009
Wakati wa | Kutoa barua ya kumpangia mtumishi Katibu Tawala wa
kuripoti kituo cha kazi Mkoa /Mkurugenzi
katika kituo wa Halmashauri
cha kazi Kuwapeleka  Watumishi katika vituo Katibu Tawala wa
vyao vya kazi Mkoa /Mkurugenzi
wa Halmashauri
Kufuatilia mapokezi ya watumishi | Siku 4 | Katibu Tawala wa
wapya kwenye ngazi ya kituo cha kazi | baada ya | Mkoa /Mkurugenzi
(nyumba, mgawanyo wa majukumu, | kupelekwa wa Halmashauri
vitendea kazi ) kituoni
Kufuatilia ~ Malipo ya Mshahara ya | Ndani ya | Katibu Tawala wa
Watumishi wapya kwenye mfumo wa | mwezi | Mkoa /Mkurugenzi
3 SEKRETARIE Taarifa za Kiutumishi na Mishahara wa Halmashauri
Tl YA MKOA | Baada ya | Kufuatilia na kuwakabidhi watumishi | Miezi 3 Katibu Tawala wa
/ kuripoti wapya vitambulisho vya Kazi, Beji, Kadi Mkoa /Mkurugenzi
HALMASHA | katika kituo | za Uanachama wa Mfuko wa Hifadhi ya wa Halmashauri
URI cha kazi jamii na Bima ya Afya
Kutoa taarifa kuhusu mafunzo kwa | Mwezi I | Katibu Tawala
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e Kuandaa orodha ya fursa zilizopo
za, kijamii na kiuchumi

e Kuwaeleza watumishi hali ya
mazingira (Mila, Desturi na
taratibu) ya jamii inayomzunguka

NA. | NGAZI HATUA SHUGHULI MUDA MHUSIKA REJEA
watumishi wapya kwa Katibu Mkuu | baada ya | Mkoa /Mkurugenzi | 2011, Kipengele 5(vi)
OR-TAMISEMI  kupitia kwa Katibu | mafunzo wa Halmashauri
Tawala wa Mkoa
4 TARAFA/ Kabla ya | Kufanya uratibu wa maandalizi ya | Siku 7 kabla | Afisa Tarafa/ | e Sheria Na. 7 & 8 ya Mwaka 1982
KATA kuripoti kuwapokea watumishi wapya ya kuripoti Mtendaji wa Kata za Serikali za Mitaa
katika kituo e Waraka wa Muundo wa
cha kazi Watendaji wa Kata wa mwaka
2014
Wakati wa | Kufanya uratibu wa mapokezi ya | Siku 14 za | Afisa Tarafa/ -
kuripoti watumishi wapya wanaoripoti kuripoti Mtendaji wa kata
katika kituo
cha kazi
Baada ya | Kufuatilia na kutoa taarifa ya | Miezi3 Afisa Tarafa/ -
4 TARAFA/ kuripoti maendeleo ya  watumishi wapya Mtendaji wa Kata
KATA katika kituo | waliopangiwa katika ngazi ya kata na
cha kazi vituo vya kutolea huduma kwenye kata
husika
Kabla ya | e Kuwataarifu wanajamii kuhusu | Siku 7 Mtendaji wa -
kuripoti ujio wa watumishi wapya kwa kijiji/Mtaa
katika kituo kupitia Halmashauri ya Kijiji au
cha kazi Mtaa
e Kuandaa Kamati ya mapokezi ya
Watumishi Wapya
e Kuandaa orodha ya makazi kwa
ajili ya watumishi wapya kwa
kushirikiana na jamii iliyopo
Wakati wa | e Watumishi wapya kukaribishwa | Siku | Mtendaji wa -
kuripoti na kutambulishwa kwa Kijiji/Mtaa na
3 KIJYI/MTAA | katika  kituo watumishi na viongozi wa kisiasa Mwenyekiti wa
cha kazi Kijiji/Mtaa
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utumishi

e Kuwaeleza  watumishi
mazingira ya kazi

e Kupewa malengo ya kituo katika
utoaji wa huduma

e Kuwaeleza  watumishi  wapya
kuhusu tamaduni za jamii husika

e Kuwapatia watumishi  wapya
vitendea kazi

e Kutoa maelezo kuhusu Mfumo wa

wapya

NA. | NGAZI HATUA SHUGHULI MUDA MHUSIKA REJEA
na  kuwaonesha maeneo ya
huduma za kijamii
5 Kijijl fMTAA | Baada ya | Kuwapeleka watumishi wapya kwenye | Siku | Mtendaji wa | Waraka wa utukishi Na. 5 wa Mwaka
kuripoti vituo vya kazi Kijiji/Mtaa 2008, Usafirishaji wa Mizigo
katika kituo
cha kazi
Kabla ya | Kufanya maandalizi ya makazi, sehemu
kuripoti ya kupokelewa na kusaini vitabu, ofisi
katika kituo | na vitendea kazi kwa watumishi wapya
cha kazi Kuandaa orodha ya nyumba kwa ajili ya Sera ya Ajira Menejiment na Ajira
watumishi  wapya kuweza kupata katika utumishi wa UMMA toleo la 2
makazi (nyumba za Serikali au za watu (2008) kipengele 4.11(V)
binafsi)
Kuandaa ofisi na vitendea kazi kwa ajili | Siku 7 kabla | Msimamizi wa | Sera ya Ajira Menejiment na Ajira
ya watumishi wapya ya kuripoti | Kituo katika Utumishi wa Umma, Toleo la 2
6 VITUO VYA (2008)
KUTOLEA Kuandaa mshauri (Mentor) kwa ajili ya
HUDUMA kuwaelekeza watumishi wapya
mazingira ya kazi
Wakati wa | Kuwapokea na kuwatambulisha | Siku | Msimamizi wa | Waraka wa Utumishi Na. 5 wa
kuripoti watumishi  wapya kwa watumishi Kituo mwaka 201 |
katika kituo | wengine
cha kazi Kuwaonesha ofisi ya kufanyia kazi
Kuwapatia watumishi wapya maelezo | Siku | Msimamizi wa | Miundo ya Utumishi ya kada husika
ya kazi kulingana na miundo yao ya Kituo

Waraka wa Utumishi Na. 5 wa

Mwaka 201 |
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NA.

NGAZI

HATUA

SHUGHULI

MUDA

MHUSIKA

REJEA

VITUO VYA
KUTOLEA
HUDUMA

Baada ya
kuripoti
katika kituo
cha kazi

Wazi upimaji Utendaji kazi katika
Utumishi wa Umma (OPRAS)

Siku |

e Watumishi wapya kupewa
mshauri (Mentor) mwenye uzoefu

e Kufanya tathmini ya msaada
alioupata mtumishi toka kwa
Mshauri

o Kupeleka ripoti ya utekelezaji wa
mafunzo elekezi katika Sehemu za
kazi katika Ofisi ya Mkurugenzi
wa Halmashauri kupitia mfumo
wa utoaji wa taarifa uliyopo

Miezi 6

Msimamizi wa kituo -

HITIMISHO

Wadau wote waliotajwa katika Kiongozi hiki ni muhimu wahakikishe wanatekeleza wajibu wao katika utekelezaji wa utoaji mafunzo

elekezi ya awali kwa watumishi wapya katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa lengo la kuwavutia watumishi kubaki katika Vituo na

kutoa huduma bora kwa wananchi.

Aidha, katika kuhakikisha mfumo huu unakua endelevu katika matumizi yake kila mwajiri anapaswa kuwasilisha taarifa ya utekelezaji

kila robo mwaka Ofisi ya Rais TAMISEMI kwa kutumia mifumo ya utoaji wa taarifa iliyopo. Kiongozi hiki kinaweza kufanyiwa

marekebisho kulingana na mahitaji yaliyopo.
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Kimbatisho Na. A- ORODHA YA WAJUMBE WALIOSHIRIKI KATIKA KIKOSI KAZ]|

Na | JINA CHEO TAASISI

I Bi. Miriam P. Mmbaga Kaimu Mkurugenzi ldara ya Serikali za Mitaa OR-TAMISEMI

2 Bi. Beatrice R. Kimoleta | Mkurugenzi Msaidizi Sehemu Kuzijengea Uwezo Sekretarieti za Mikoa OR-TAMISEMI

3 Bw. Mrisho S. Mrisho Mkurugenzi Msaidizi — Sehemu ya Utawala OR-TAMISEMI

4 Dkt. Charles E. Mhina Mkurugenzi Msaidizi- Sehemu ya Utoaji Huduma OR-TAMISEMI

5 Bw. Seushi J. Mburi Mkurugenzi ldara ya Utawala na Rasilimaliwatu Wizara ya Kilimo, Mifugo
na Uvuvi

6 Bibi Roxana D. B. Kijazi | Mkurugenzi wa ldara ya Uendelezaji Rasilimaliwatu OR-MUUUB

7 Bw. Charles T. Rwekaza | Mhadhiri TPSC

8 Dkt. Henry Jonathan Mhadhiri LGTI

9 Bw. Henry P. Kandore | Mhadhiri LGTI

10 | Bibi Crecensia J. Shayo | Katibu Tawala Msaidizi-Utawala na Rasilimaliwatu Ofisi ya Mkuu wa Mkoa -
Katavi

I Bw. Greyson H. | Katibu Tawala Msaidizi —Utawala na Rasilimaliwatu Ofisi ya Mkuu wa Mkoa

Mwaigombe Lindi

12 | Bw. Mohamed I. Nchira | Katibu Tawala Msaidizi -Uchumi na Uzalishaiji Ofisi ya Mkuu wa Mkoa-
Shinyanga

13 Bw. Elineema W. Mtaita | Katibu-TSC Halmshauri Manispaa ya

Morogoro
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Na | JINA CHEO TAASISI

14 | Bw. Herman L. Msuha Mkuu wa Idara ya Utawala na Rasilimaliwatu Halmashauri Manispaa ya
Morogoro

I5 | Bw. Abdul S. Mbimbi Mkuu wa Idara ya Utawala na Rasilimaliwatu Halmashauri ya Wilaya
ya Mvomero

16 | Bi. Stella M. Paschal Afisa Serikali za Mitaa Mkuu OR-TAMISEMI

17 | Bw. Geoffrey G. | Mshauri wa Rasilimali watu BMF

Lufumbi
Sekretarieti

I Bw. Mohamed Gombati | Afisa Rasilimaliwatu OR-TAMISEMI

2 Bw. Ayoub J. Kambi Afisa Rasilimaliwatu OR-TAMISEMI

3 Bw. Afraha N. Hassan Afisa Rasilimaliwatu Mwandamizi OR-TAMISEMI

4 Bi. Rachel Sheiza Mkurugenzi wa Programu BMF

5 Bi. Josephine R. Kimaro | HR Lead PS3

6 Bw. Remmy O. Moshi Mshauri wa Rasilimali watu PS3

7 Bi.Christina Malembeka | Afisa Rasilimaliwatu Mwandamizi BMF
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Kiambatisho Na. B - HADIDU ZA REJEA ZA TIMU YA MAPOKEZI YA WATUMISHI
WAPYA KATIKA NGAZI| YA SEKRETARIETI YA MKOA NA HALMASHAURI

l.
2.

Kuandaa ratiba ya mapokezi ya watumishi wapya katika Halmashauri husika;

Kuandaa bajeti ya kufanikisha mapokezi na Mafunzo Elekezi ya Awali kwa watumishi wapya
katika Halmashauri husika;

Kuhamasisha wadau mbalimbali wa maendeleo katika eneo husika ikiwemo Mifuko ya Hifadhi ya
Jamii na Taasisi za Fedha kushiriki katika kufanikisha mapokezi na Mafunzo Elekezi ya Awali ya
watumishi wapya;

Kuratibu ushiriki wa wadau mbalimbali katika kufanikisha mapokezi na Mafunzo Elekezi ya Awali
ya watumishi wapya;

Kuandaa vitendea kazi mbalimbali vya kufanikisha mapokezi na Mafunzo Elekezi ya Awali ya
watumishi wapya;

Kufanya mawasiliano na wasimamizi wa vituo kuhusu maandalizi ya kuwapokea watumishi
watakaopangwa katika vituo husika;

Kuandaa wawezeshaji watakaotoa mada mbalimbali wakati wa Mafunzo Elekezi ya Awali;
Kuandaa taarifa ya mapokezi na Mafunzo Elekezi ya Awali ya watumishi wapya katika
Sekretarieti ya Mkoa/Mamlaka za Serikali za Mitaa; na

Kazi nyingine kadri itakavyoonekana inafaa katika kufanikisha Mafunzo Elekezi ya Awali kwa

watumishi wapya.
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Kiambatisho Na. C - HADIDU ZA REJEA ZA TIMU YA MAPOKEZI YA WATUMISHI
WAPYA KATIKA NGAZI YA KATA/KIJJI/IMTAA

I. Kuandaa ratiba ya mapokezi ya watumishi wapya katika Halmashauri husika;

2. Kuhamasisha wadau mbalimbali wa maendeleo katika eneo husika ikiwemo Taasisi za Fedha, na
Sekta Binafsi kushiriki katika kufanikisha mapokezi na Mafunzo Elekezi ya Awali ya watumishi
wapya;

3. Kuratibu ushiriki wa wadau mbalimbali katika kufanikisha mapokezi na Mafunzo Elekezi ya Awali
ya watumishi wapya;

4. Kufanya mawasiliano na wasimamizi wa vituo kuhusu maandalizi ya kuwapokea watumishi
watakaopangwa katika vituo husika;

5. Kuandaa taarifa ya mapokezi kwa watumishi wapya na kuiwasilisha kwa Mkurugenzi wa
Halmashauri; na

6. Kazi nyingine kadri itakavyoonekana inafaa katika kufanikisha mapokezi kwa watumishi wapya.
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KIONGOZI CHA UTARATIBU WA MAFUNIO ELEKEZI YA
\WALI KWA WATUMISHI WAPYA WA SEKRETARIETI ZA
MIKOA NA MAMLAKA ZA SERIKALI

IA MITAA
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