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DIBAJI

Serikali za Mitaa zimeanzishwa kwa mujibu
wa Ibara ya 145 ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.
Madhumuni ya kuwepo kwa Serikali za
Mitaa ni kupeleka madaraka kwa wananchi.
Hivyo, pamoja na shughuli nyingine, Serikali
za Mitaa zina wajibu wa kuimarisha
demokrasia katika maeneo yao na kuitumia
demokrasia hiyo kuharakisha maendeleo ya

i

wananchi. Kwa mantiki hiyo, msingi wa Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa ni Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya
Mwaka 1977.

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa hufanyika kila baada ya miaka
mitano kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Wilaya) Sura 287 na Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Miji) Sura 288.  Uchaguzi utakaofanyika mwaka
2019 utakuwa wa sita tangu kuanzishwa kwa mfumo wa Vyama
Vingi vya Siasa nchini Tanzania mwaka 1992. Katika Uchaguzi
huo, wananchi watapata fursa ya kuchagua Wenyeviti wa Vijiji,
Wenyeviti wa Vitongoji, Wenyeviti wa Mtaa, Wajumbe wa
Halmashauri ya Kijiji, na Wajumbe wa Kamati ya Mitaa.  Hivyo,
kufanyika kwa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa ni utekelezaji wa
dhana ya ugatuaji wa madaraka ambayo inasisitiza Serikali
kupeleka madaraka ya kisiasa kwa wananchi ili waweze
kuchagua viongozi watakaowawakilisha katika shughuli za
kujiletea maendeleo.

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-
TAMISEMI) ina jukumu la kuratibu na kusimamia Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa wa mwaka 2019, kwa kushirikiana na  wadau
mbalimbali wa Uchaguzi. Katika kutekeleza jukumu hilo, OR-
TAMISEMI imeandaa Miongozo mbalimbali ukiwemo



Mwongozo huu wa Elimu ya Mpiga Kura utakaotumiwa na
wadau wote wa Uchaguzi katika kutoa elimu ya mpiga kura
kwa wananchi.  Lengo la elimu ya mpiga kura ni kuwahamasisha
na kuwawezesha wananchi na wadau wa Uchaguzi kuelewa
mchakato wote wa Uchaguzi, kanuni na taratibu muhimu za
Serikali za Mitaa ili waweze kushiriki na kutumia haki yao ya
Kikatiba ya kuchagua na kuchaguliwa katika nafasi za uongozi
wa Serikali za Mitaa.  Elimu ya Mpiga Kura itawawezesha
wananchi kutambua haki na wajibu wao katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa ili waweze kushiriki kikamilifu katika Uchaguzi
huo.

Utoaji wa elimu ya mpiga kura utafanyika kwa kushirikisha
wadau wote wa Uchaguzi  walio tayari kufanya kazi hiyo na
wenye uwezo na sifa zinazohitajika. Mwongozo wa elimu ya
mpiga kura utawawezesha wadau watakaoshiriki kutoa Elimu
ya Mpiga Kura kuwa na taarifa sahihi za Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa. Hivyo, kila Taasisi, Asasi au  mtoa elimu ya mpiga
kura ye yote atawajibika kutoa elimu hiyo kwa kuzingatia
misingi iliyobainishwa katika Kanuni za Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa za mwaka 2019 pamoja na Mwongozo huu  na siyo
vinginevyo.

Ninatoa wito kwa wadau wote wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
kuutumia Mwongozo huu kutoa elimu ya mpiga kura kwa
wananchi katika Mikoa na maeneo yote Tanzania Bara. Aidha,
wananchi wote wanahamasishwa kushiriki katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa ili kuitumia haki yao ya Kikatiba ya kuchagua
na kuchaguliwa kuwa viongozi wa Serikali za Mitaa. Vilevile,
viongozi na watendaji wa Serikali wanaohusika na usimamizi
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wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wana wajibu wa kusimamia
na kuhakikisha kwamba shughuli zote za utoaji wa elimu ya
mpiga kura zinafanyika kwa kuzingatia Mwongozo huu.

Selemani Saidi Jafo (Mb)

Waziri wa Nchi,

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

Agosti, 2019
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SURA YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

Mwongozo huu umelenga kutoa Elimu ya Mpiga Kura katika
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa utakaofanyika Mwaka 2019.
Aidha, Mwongozo umefafanua majukumu ya OR-TAMISEMI
pamoja na Wadau wengine katika kusimamia Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa.

1.1 Muundo wa Mwongozo

Mwongozo huu umegawanyika katika Sura Kumi ambazo ni:
Utangulizi, Tangazo la Uchaguzi na Orodha ya Maeneo ya
Uchaguzi, Elimu ya Mpiga Kura, Uandikishaji na Uandaaji wa
Orodha ya Wapiga Kura, Uteuzi, Pingamizi na Rufaa za
Wagombea, Kampeni za Uchaguzi, Taratibu za Upigaji Kura,
Kuhesabu Kura na Kutangaza Matokeo, Mawakala na
Waangalizi wa Uchaguzi, na Makosa na Adhabu.

1.2 Muundo wa OR-TAMISEMI

Muundo wa OR-TAMISEMI unajumuisha Tawala za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Uanzishwaji, uhalali na majukumu
ya OR-TAMISEMI yameainishwa katika sehemu zifuatazo:

1.2.1 OR-TAMISEMI

OR-TAMISEMI imepewa jukumu la kuratibu na kusimamia
Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ili ziweze
kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi ikiwemo kuendesha na
kusimamia chaguzi za Serikali za Mitaa.

Dira ya OR-TAMISEMI ni kuwa Taasisi inayoongoza katika
kuwezesha Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoa
huduma kwa wananchi. Aidha , Dhima ya OR-TAMISEMI ni
kuweka mazingira wezeshi ya utekelezaji wa Sera ya Ugatuaji
wa Madaraka kwa Umma, Maendeleo Vijijini na Mijini, Sheria,
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Miongozo na Viwango ili kuiwezesha Mikoa na Mamlaka za
Serikali za Mitaa kutoa huduma bora kwa wananchi na kuondoa
umaskini.

Majukumu ya OR-TAMISEMI katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa yameainishwa katika sheria mbalimbali. Kwa mujibu
wa Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 287 na
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura 288, Waziri
mwenye dhamana na Serikali za Mitaa amepewa mamlaka ya
kufanya yafuatayo:-

i) Kusimamia na kuratibu Uchaguzi wa Serikali za Mitaa;

ii) Kutengeneza Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
kila Uchaguzi unapofanyika kwa mujibu wa kifungu cha
201A cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya)
Sura 287; na kifungu cha 87 cha Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Miji) Sura 288.

iii) Kuandaa Miongozo mbalimbali ikiwemo Mwongozo wa
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na Mwongozo wa Elimu
ya Mpiga Kura kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa za Mwaka 2019;

iv) Kuandaa na kutangaza orodha ya maeneo ya utawala
yatakayohusika katika Uchaguzi kwa mujibu wa Kanuni
za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za Mwaka 2019; na

v) Kutoa Tangazo la Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

1.2.2 Tawala za Mikoa

Tawala za Mikoa zimepewa jukumu la kusimamia na kushauri
Mamlaka za Serikali za Mitaa ili ziweze kutekeleza Majukumu
yake ikiwemo kuhakikisha Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
unafanyika katika hali ya utulivu na amani ili kupata ufanisi
unaotakiwa.

2



1.2.3 Serikali za Mitaa

Serikali za Mitaa zimeanzishwa kwa mujibu wa Ibara 145 ya
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977
ambayo inaeleza kuwa, vitaanzishwa  vyombo vya Serikali za
Mitaa katika kila mkoa, wilaya, mji na kijiji, katika Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, ambavyo vitakuwa vya aina na majina
yatakayowekwa na Sheria iliyotungwa na Bunge. Aidha, Ibara
ndogo ya (2) inaeleza kuwa; Bunge au Baraza la Wawakilishi,
kadri itakavyokuwa, litatunga Sheria itakayofafanua utaratibu
wa kuanzisha vyombo vya Serikali za Mitaa; miundo na
wajumbe wake, njia za mapato na utaratibu wa utekelezaji wa
shughuli za vyombo hivyo.

Aidha, Ibara ya 146 (2) (a)–(c), inaeleza kuwa, madhumuni ya
kuwapo Serikali ya Mitaa ni kupeleka madaraka kwa wananchi.
Na kwamba, vyombo vya Serikali za Mitaa vitakuwa na haki na
mamlaka ya kushiriki na kuwashirikisha wananchi katika
mipango na shughuli za utekelezaji wa maendeleo katika sehemu
zao. Hivyo, majukumu ya Serikali za Mitaa ni kutekeleza kazi
za Serikali za Mitaa katika eneo lake, kuhakikisha utekelezaji
wa Sheria na ulinzi wa wananchi na kuimarisha demokrasi katika
eneo lake na kuitumia demokrasi kuharakisha maendeleo ya
wananchi.

1.3 Sheria na Kanuni Zinazosimamia Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa unasimamiwa na Sheria na
Kanuni zifuatazo:

i) Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka
1977;

ii) Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 287;

iii) Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura 288;

3



iv) Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kitongoji katika
Mamlaka za Miji Midogo (Tangazo la Serikali Na. 371 la
Mwaka 2019).

v) Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe
wa Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa Kitongoji
katika Mamlaka za Wilaya, (Tangazo la Serikali Na. 373
la Mwaka 2019);

vi) Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Kijiji, Wajumbe
wa Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti wa Kitongoji
katika Mamlaka za Miji, (Tangazo la Serikali Na. 374 la
Mwaka 2019);

vii) Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa Mtaa na
Wajumbe wa Kamati ya Mtaa katika Mamlaka za Miji
(Tangazo la Serikali Na. 372 la Mwaka 2019); na

1.4 Mfumo wa Kutangaza Matokeo ya Uchaguzi

Kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, za
Mwaka 2019, Mgombea wa nafasi yo yote katika Serikali za Mitaa
atatangazwa kuwa mshindi endapo atapata kura nyingi kuliko
mgombea au wagombea wengine.

1.5 Vipindi au Mzunguko wa Uchaguzi

Kwa mujibu wa kifungu 57 cha Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Wilaya) Sura 287 na kifungu 16 cha Sheria ya
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) Sura 288  Uchaguzi wa
Viongozi wa Serikali za Mitaa unapaswa kufanyika kila baada
ya miaka mitano.
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  Maswali

1. Serikali za Mitaa ni nini?

2. Taja majukumu ya Serikali za Mitaa.

3. Taasisi ipi ina mamlaka ya kusimamia Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa?

4. Taja majukumu ya OR-TAMISEMI katika Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa.

5. Uchaguzi wa Serikali za Mitaa hufanyika kila baada ya miaka
mingapi?

6. Zitaje Sheria na Kanuni zinazosimamia Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa.

7.Nani mwenye mamlaka ya kuandaa mwongozo wa elimu
ya mpiga kura?
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SURA YA PILI

TANGAZO LA UCHAGUZI NA ORODHA YA MAENEO
YA UCHAGUZI

2.1  Utangulizi

Sura hii inafafanua kuhusu mamlaka na taratibu za kutoa
tangazo la Uchaguzi, majina na mipaka ya Vijiji, Vitongoji na
Mitaa na nafasi zitakazogombewa katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa. Aidha, inalenga kumwelimisha mwananchi kuhusu:
Mamlaka na taratibu za kutoa tangazo la Uchaguzi; Muda wa
kutolewa tangazo la Uchaguzi; Umuhimu wa kufahamu majina
na mipaka ya maeneo ya Uchaguzi; na Kufahamu nafasi
zinazogombewa katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, ili
wananchi wenye sifa wajitokeze kutumia haki yao ya Kikatiba
na Kisheria ya kuchagua na kuchaguliwa.

2.2 Mamlaka na Taratibu za Kutoa Tangazo la Uchaguzi

Kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za
Mwaka 2019, Waziri mwenye dhamana na Mamlaka za Serikali
za Mitaa  atatoa Tangazo la Uchaguzi kwa umma siku Tisini
(90) kabla ya siku ya Uchaguzi ili kuwafahamisha Wananchi
kuhusu Uchaguzi wa Wenyekiti wa Vijiji, Wajumbe wa
Halmashauri za Vijiji, Wajumbe wa Halmashauri za Vijiji kundi
maalum la Wanawake, Wenyeviti wa Vitongoji, Wenyeviti wa
Mitaa na Wajumbe wa Kamati za Mitaa. Tangazo hilo litatolewa
katika magazeti ya Kiswahili na Kiingereza yanayosambazwa
nchi nzima na katika vyombo vingine vya habari. Tangazo
litakalotolewa litaelekeza mambo muhimu yafuatayo:

i) Ratiba ya Uchaguzi na shughuli zinazohusika na
Uchaguzi; na

6



ii) Masharti muhimu ya Uchaguzi kwa mujibu wa Sheria na
Kanuni za Uchaguzi.

2.3 Majina na Mipaka ya Vijiji, Vitongoji na Mitaa

Kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa za
Mwaka 2019, Msimamizi wa Uchaguzi atatangaza majina na
mipaka ya Vijiji, Vitongoji na Mitaa katika eneo lake siku 72 kabla
ya Uchaguzi.

2.4 Nafasi Zinazogombewa katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa

Idadi ya nafasi zitakazogombewa katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa itategemea aina ya Halmashauri inayofanya
Uchaguzi (Mamlaka za Wilaya au Miji)

2.4.1  Uchaguzi katika Mamlaka za Wilaya

Nafasi za uongozi zitakazogombewa katika ngazi ya Kijiji ni
zifuatazo:-

i) Mwenyekiti wa Kijiji;

ii) Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kundi
mchanganyiko la wanaume na wanawake;

iii) Wajumbe 8 wa Halmashauri ya Kijiji kundi la
wanawake ambao idadi yao itakuwa si chini ya
theluthi moja ya wajumbe wote waliochaguliwa;

iv) Wenyeviti wa Vitongoji

Idadi ya Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji haitazidi Wajumbe
Ishirini na Tano.
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2.4.2 Uchaguzi kwenye Vijiji vilivyopo katika Mamlaka za
Miji

Nafasi za uongozi zitakazogombewa katika ngazi ya Kijiji ni
zifuatazo:-

i) Mwenyekiti wa Kijiji;

ii) Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kundi
mchanganyiko la wanaume na wanawake;

iii) Wajumbe 8 wa Halmashauri ya Kijiji kundi la
wanawake ambao idadi yao itakuwa si chini ya
theluthi moja ya wajumbe wote waliochaguliwa;

iv) Wenyeviti wa Vitongoji

Idadi ya Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji kwenye Vijiji
vilivyopo katika Mamlaka za Miji haitazidi Wajumbe Ishirini na
Tano.

2.4.3 Uchaguzi katika Mamlaka za Miji.
Nafasi za uongozi zitakazogombewa katika ngazi ya Mtaa

ni:-

i) Mwenyekiti wa Mtaa; na

ii) Wajumbe watano ambao kati yao wawili watakuwa
wanawake.

2.4.4 Uchaguzi katika Mamlaka za Miji Midogo.

Nafasi ya uongozi itakayogombewa katika Mamlaka za Miji
Midogo ni Mwenyekiti wa Kitongoji.
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Maswali:

1. Tangazo la Uchaguzi linatolewa na nani na lini?

2. Ni nani anatoa tangazo la majina na mipaka ya Vijiji,
Vitongoji na Mitaa katika maeneo ya Uchaguzi?

3. Je! Unafahamu maeneo yanayohusika na Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa?

4. Taja nafasi zinazogombewa katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa?

5. Taja idadi ya wajumbe wanaohitajika katika kundi la
wanawake katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa katika
Mamlaka za Wilaya na Mamlaka ya Miji?
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SURA YA TATU

3.0 ELIMU YA MPIGA KURA

3.1 Utangulizi.

Sura hii inaelezea maana ya elimu ya mpiga kura; malengo ya
elimu ya mpiga kura; Umuhimu wa elimu ya mpiga kura. Vile
vile inafafanua utaratibu wa kuratibu utoaji wa elimu ya mpiga
kura; njia zinazotumika kutoa elimu ya mpiga kura; sifa
zinazohitajika na vigezo vya kupata kibali cha kutoa elimu ya
mpiga kura; sura hii pia inatoa ufafanuzi wa wadau wa elimu
ya mpiga kura; wajibu wa mdau anayetoa elimu kwa mpiga kura;
na miiko katika kutoa elimu hiyo. Aidha, katika Sura hii
wananchi na wadau watakuwa na uelewa kuhusu: Maana na
umuhimu wa elimu ya Mpiga Kura; Uratibu wa elimu ya Mpiga
Kura; Ushiriki wa  wadau wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
katika kutoa elimu ya mpiga kura; na Mambo muhimu ya
kuzingatia katika kutoa elimu ya mpiga kura.

3.2 Maana ya Elimu ya Mpiga Kura

Elimu ya Mpiga Kura ni elimu ambayo hutolewa kwa wananchi
kuhusu masuala ya Uchaguzi. Elimu hii inahusisha
kuwahamasisha wananchi na wadau wengine kushiriki
katika zoezi la Uchaguzi na kuwaelimisha kuhusu Sheria,
Kanuni, taratibu na miongozo inayosimamia Uchaguzi.

3.3 Malengo na Umuhimu wa Elimu ya Mpiga Kura

Elimu ya Mpiga Kura inalenga:-

i) Kuwasaidia wapiga kura na wadau wengine wa
Uchaguzi kuzielewa vema Sheria, Kanuni, Taratibu na
Miongozo inayotumika kusimamia Uchaguzi;
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ii) Kuwawezesha wananchi na wadau wengine kuelewa
umuhimu wa Uchaguzi na kutumia haki yao ya
kikatiba ya kuchagua na kuchaguliwa; na

iii) Kuwezesha wananchi na wadau wengine wa
Uchaguzi kupata taarifa sahihi kuhusu Uchaguzi.

3.4 Utaratibu na Usimamizi wa Utoaji wa  Elimu ya Mpiga
Kura

OR – TAMISEMI inaratibu na kusimamia utoaji wa elimu ya
mpiga kura kwa mamlaka iliyopewa na Kanuni zifutazo:-

i) Kanuni ya 53 ya Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa
Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti
wa Kitongoji katika Mamlaka za Wilaya za Mwaka 2019;

ii) Kanuni ya 53 ya Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa
Kijiji, Wajumbe wa Halmashauri ya Kijiji na Mwenyekiti
wa Kitongoji Katika Mamlaka za Miji za Mwaka 2019 na

iii) Kanuni ya 50 ya Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa
Kitongoji Katika Mamlaka za Miji Midogo za Mwaka 2019;
na

iv) Kanuni ya 52 ya Kanuni za Uchaguzi wa Mwenyekiti wa
Mtaa na Wajumbe wa Kamati ya Mtaa Katika Mamlaka
za Miji za Mwaka 2019.

Katika kuratibu utoaji wa elimu ya mpiga kura, OR-TAMISEMI
ina wajibu wa:-

i) Kuandaa Mwongozo wa kutoa elimu ya mpiga kura na
kuusambaza kwa wadau husika;
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ii) Kutoa kibali kwa mdau anayetaka kutoa elimu ya mpiga
kura;

iii) Kusimamia na kuratibu utoaji wa elimu ya mpiga kura ili
kuhakikisha elimu hiyo inatolewa kwa usahihi bila
kupotosha Wananchi na inawafikia walengwa wote
waliokusudiwa; na

iv) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya zoezi zima la utoaji wa
Elimu ya Mpiga Kura kuona iwapo Elimu hiyo imetolewa
ipasavyo na imewafikia walengwa.

Wadau watakaoshiriki kutoa elimu ya mpiga kura watatakiwa
kuomba kibali kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye dhamana
ya Serikali za Mitaa kwa kuzingatia masharti yaliyoainishwa
kwenye Mwongozo huu, Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za

Mitaa na  Sheria za Nchi.

3.5 Vigezo Vinavyotumika Katika Kutoa Vibali
Taasisi inayotaka kutoa Elimu ya Mpiga Kura italazimika
kuzingatia vigezo vifutavyo:-

i)     Kuwasilisha maombi ya kibali cha kutoa elimu ya
mpiga kura kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye
dhamana ya Serikali za Mitaa;

ii)         Kuwa na usajili kwa mujibu wa Sheria za Nchi;

iii)     Iwe imefanya kazi nchini si chini ya miezi 6 toka
kusajiliwa kwake;

iv)          Iwe na ujuzi na rasilimali zinazohitajika katika kutoa
elimu ya mpiga kura;

v)      Iwe na raia wa Tanzania miongoni mwa Watendaji
wake Wakuu;

vi)      Iwe haijawahi kujihusisha na vitendo vya kuvuruga
amani au kuchochea  fujo;
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vii)        Kuwa tayari kufanya kazi katika eneo lo lote Tanzania
Bara endapo eneo lilokusudia kutoa elimu ya mpiga
kura tayari litakuwa na wadau wa kutosha; na

viii)       Kuwa na uwezo wa  kutoa Elimu ya Mpiga Kura kwa
gharama zake.

3.5.1 Nyaraka Muhimu za Kuambatanisha Kwenye Maombi
ya Kibali

Maombi ya Kibali yataambatishwa na taarifa muhimu zifuatazo:-

i) Cheti cha Usajili;

ii) Barua kutoka Mamlaka ya usajili kuthibitisha uhai
wa taasisi hiyo;

iii) Katiba ya taasisi;

iv)          Majina, wasifu na namba za simu za viongozi wa
juu wa taasisi;

v) Anuani na namba za simu za ofisini;

vi) Taarifa ya fedha ikionyesha vyanzo vya fedha;

vii) Taarifa za rasimaliwatu na vitendea kazi;

viii) Vibali vya kazi na ukaazi endapo taasisi ina
wafanyakazi ambao siyo raia wa Tanzania; na

ix) Taarifa nyingine muhimu kadri zitakazohitajika na
OR-TAMISEMI.
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3.6 Wadau wa Elimu ya Mpiga Kura

Katika kutoa elimu ya mpiga kura, OR-TAMISEMI itashirikiana
na Wadau mbalimbali ili kuhakikisha kwamba kila mwananchi
anapata elimu hiyo. Wadau hao ni pamoja na  wafuatao:

i) Vyama vya Siasa;

ii) Asasi za Kidini (Faith Based Organizations);

iii) Asasi za Kiraia (Civil Society Organizations);

iv) Asasi za Kijamii (Community Based Organizations);

v) Asasi zisizo za Kiserikali (Non-Governmental
Organizations)

vi) Vyombo vya Habari;

vii)  Jumuiya za Watu wenye mahitaji maalum;

viii) Vyama vya Watu wenye Ulemavu;

ix) Taasisi za Serikali;

x) Wadau wa Maendeleo;

xi) Taasisi za Elimu; na

xii) Taasisi za Kitaaluma.

3.7 Wajibu wa Wadau

Kila mdau atakayepata kibali cha kutoa Elimu ya Mpiga Kura
atakuwa na wajibu wa:-

i)    Kujitambulisha katika ngazi ya Mkoa, Wilaya na
Halmashauri husika kabla ya kuanza zoezi la kutoa
Elimu ya Mpiga Kura;
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ii)       Kuheshimu na kuzingatia Sheria za nchi;

iii)       Kutumia kwa usahihi Mwongozo wa Elimu ya Mpiga
Kura uliotolewa na OR-TAMISEMI ;

iv)       Kuzingatia masharti ya usajili;

v)      Kuwa mzalendo, kuheshimu na kulinda maslahi ya
nchi na utamaduni wa Mtanzania;

vi)     Kutambua makundi maalum katika jamii wakati wa
utoaji elimu;

vii)        Kuweka wazi taarifa za mapato na matumizi ya fedha
zitakazotumika na zilizotumika kutoa elimu ya mpiga
kura;

viii)    Kuhakikisha anatoa elimu katika eneo na muda
alioruhusiwa;

ix)     Kuomba ufafanuzi kutoka OR-TAMISEMI endapo
kuna suala ambalo hajalielewa vema; na

x)    Kutoa fursa ya kuulizwa maswali na kuyajibu kwa
ufasaha;

3.8 Mambo Yasiyoruhusiwa Kufanywa na Wadau wa
Uchaguzi

Mambo ambayo hayapaswi kufanywa na Wadau wanaohusika
na kutoa elimu ya mpiga kura pamoja na Wananchi wakati wa
kutoa elimu ya mpiga kura ni pamoja na haya yafuatayo;-

3.8.1 Mambo ambayo Hayapaswi Kufanywa na Watoa Elimu
ya Mpiga Kura

i)  Kutumia mwongozo mwingine wa kufundishia zaidi ya
ule uliotolewa na OR-TAMISEMI;
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ii) Kuhusisha elimu ya mpiga kura na ushabiki wa kisiasa
au i tikadi za vyama vya siasa;

iii) Kutoa elimu inayolenga kuwagawa wananchi katika
misingi ya dini, rangi, makabila, jinsia, maeneo na
ulemavu;

iv) Kujihusisha na vitendo vya rushwa;

v) Kukasimu kazi ya kutoa elimu ya mpiga kura kwa taasisi
nyingine ambayo haikupewa kibali cha kufanya kazi
hiyo.

3.8.2 Mambo ambayo Wananchi Hawapaswi Kufanya katika
Kipindi cha Uchaguzi

i) Kuvamia au kukaa kwa nguvu ndani ya kituo cha
kupigia kura;

ii) Kujihusisha na vitendo vya rushwa;

iii) Kutumia lugha ya matusi; na

iv) Kubeba au kutumia silaha ya aina yo yote.

3.9 Njia Zinazotumika Kutoa Elimu ya Mpiga Kura

Elimu ya Mpiga Kura itatolewa kwa kutumia njia zifuatazo:-

i) Mikusanyiko rasmi ya watu;

ii) Mikutano na wadau;

iii) Vipindi vya redio na runinga;

iv)  Makala za magazeti;

v)  Mitandao ya kijamii; na
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vi) Machapisho ya vijitabu, vijarida, vipeperushi, mabango
na mavazi yenye ujumbe kuhusu Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa.

3.10  Makundi Maalum

Elimu ya mpiga kura itatolewa kwa kuzingatia uwepo wa
makundi maalum ambayo ni muhimu pia kupatiwa elimu hiyo.
Vifaa na njia zitakazotumika kutoa elimu hiyo vitazingatia
uwepo wa makundi maalum ili kuhakikisha kunakuwa na usawa
katika kutoa elimu hiyo. Makundi maalum yamebainishwa kama
ifuatavyo:-

3.10.1 Watu Waliojitenga kwa Sababu za Kijiografia na
Shughuli za Kiuchumi

Mfano wa makundi hayo ni wafugaji, wakulima, wawindaji, n.k.
Katika kutoa elimu kwa umma kwa kundi hili ni muhimu
kuzingatia misimu yao ya kilimo, hali ya hewa na kwa wafugaji
ratiba zao za kuhama kutoka sehemu moja kwenda nyingine.

3.10.2 Watu Wenye Ulemavu

Kundi hilo linajumuisha wasioona, wenye ulemavu wa kusikia,
walemavu wa ngozi na wenye ulemavu wa viungo. Makundi
haya yanahitaji umakini zaidi katika kuwahudumia kwa
kuzingatia aina ya ulemavu, mfano kutumia lugha za alama na
nukta nundu.

3.10.3 Wasiojua Kusoma na Kuandika

Ili kufikisha ujumbe katika kundi hili ni muhimu kutumia njia
za picha na maelezo.
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3.10.4 Wanawake

Wanawake wameainishwa kuwa ni kundi maalum kutokana na

kuwa na majukumu mengi ya kifamilia na mfumo dume.

3.10.5 Vijana

Vijana wameainishwa kuwa ni kundi maalum kwa sababu

uelewa wao kuhusu umuhimu wa Uchaguzi ni mdogo. Hivyo,

inahitajika kutumia njia ambazo zitawavutia vijana wengi

kushiriki katika Uchaguzi, zikiwamo mitandao ya kijamii,

matamasha ya muziki, ngoma za asili na mihadhara rasmi.

3.10.6 Wazee

Wazee  wanaainishwa kuwa ni kundi maalum kutokana na umri
wao pamoja na uwezo wa kuelewa masuala mbalimbali
kulingana  na mabadiliko ya sasa, hususan matumizi ya
teknolojia pia mahusiano na rika zingine, hivyo elimu kwa kundi
hili ni muhimu itolewe kwa kuzingatia mahitaji yao ili Wazee
pia wapate fursa sawa ya kushiriki katika Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa.

    Maswali:

1.     Ni mambo gani hayapaswi kufanywa na Wadau wakati
wa upigaji kura?

2. Ni wadau gani wanapaswa kupewa Elimu ya Upigaji
Kura?
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SURA YA NNE

UANDIKISHAJI NA UANDAAJI WA ORODHA YA

WAPIGA KURA

4.1 Utangulizi

Sura hii inalenga kubainisha shughuli za uandikishaji na uandaaji
wa orodha ya  wapiga kura. Aidha, sura hii itamwezesha
mwananchi kuelewa kuhusu: sifa za mpiga kura; kupoteza sifa
ya kupiga kura; uteuzi waandikishaji na waandaaji wa orodha
ya wapiga kura; muda wa uandikishaji wapiga kura; uhakiki
wa orodha ya wapiga kura; Mawakala wa uandikishaji wa
wapiga kura; pingamizi kuhusu uandikishaji; na Fomu
zinazotumika katika Uchaguzi.

4.2 Sifa za Mpiga Kura

Mkazi (raia wa Tanzania) ye yote atakuwa na haki ya kupiga
kura endapo atakuwa na sifa zifuatazo:-

i) ni raia wa Tanzania;

ii) ana umri wa miaka kumi na nane au zaidi;

iii) ni mkazi wa eneo la Kitongoji au Mtaa husika;

iv) hana ugonjwa wa akili uliothibitishwa na Daktari
anayetambulika na Serikali au Bodi ya Utabibu; na

v) awe amejiandikisha kupiga kura katika Kitongoji au Mtaa
husika.

4.3 Kupoteza Sifa ya Kupiga Kura

Mkazi ye yote hatakuwa na haki ya kupiga kura endapo:
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i) Hana mojawapo ya sifa za mpiga kura; au

ii) Amejiandikisha kupiga kura katika kituo zaidi ya kimoja.

4.4 Mahali na Muda wa Uandikishaji Wapiga Kura

i)      Uandikishaji na uandaaji wa orodha ya wapiga kura
utaanza siku ya arobaini na saba kabla ya siku ya
Uchaguzi;

ii)        Uandikishaji utafanyika kwa muda wa siku saba kwa
kutumia fomu   zilizoanishwa katika Kanuni za
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa wa mwaka 2019;

iii)      Uandikishaji utafanyika katika majengo ya umma na
pale ambapo hakuna jengo la umma, uandikishaji
utafanyika kwenye sehemu ambayo Msimamizi
Msaidizi wa Uchaguzi atakuwa amekubaliana na
Viongozi wa Vyama vya Siasa;

iv)        Vituo vya uandikishaji wa wapiga kura vitafunguliwa
saa mbili kamili asubuhi na kufungwa saa kumi na
mbili kamili jioni; na

v)    Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atabandika
matangazo ya Uchaguzi na Orodha ya Wapiga Kura
siku moja baada ya kukamilika kwa uandikishaji wa
wapiga kura na atatunza orodha halisi.

4.5 Uhakiki wa Orodha ya Wapiga Kura

Mkazi ambaye amejiandikisha katika Orodha ya Wapiga Kura
atakuwa na haki ya kukagua Orodha ya Wapiga Kura katika
muda wa siku saba tangu tarehe ya  Orodha hiyo kubandikwa
ili:-

i) Kuweka pingamizi kuhusu  usahihi wa Orodha hiyo;
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ii) Kuomba Orodha irekebishwe ili:-

a) kurekebisha jina lake kwa herufi, kuongeza au
kupunguza;

b) kubadilisha taarifa zilizoko katika Orodha hiyo; au

c) Kufuta jina lililoorodheshwa kwa vile
aliyeorodheshwa amefariki au hana sifa.

4.6 Uteuzi wa Waandikishaji na Waandaaji wa Orodha ya
Wapiga Kura

i)        Waandikishaji na waandaaji wa orodha ya wapiga
kura watateuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi siku
hamsini na mbili kabla ya siku ya Uchaguzi;- na

ii)          Maafisa Watendaji wa Kata na Vijiji hawataruhusiwa
kuteuliwa kuwa waandikishaji au waandaaji wa
orodha ya wapiga Kura.

4.7 Mawakala wa Uandikishaji wa Wapiga Kura

Chama cha Siasa kilichopata usajili wa kudumu kwa mujibu
wa Sheria ya vyama vya Siasa kitaruhusiwa kuteua wakala
wake kwa kila kituo cha uandikishaji wa wapiga kura
wakati wa uandikishaji wa wapiga kura.

4.8 Pingamizi Kuhusu Uandikishaji wa Wapiga Kura

i)      Mkazi ambaye amejiandikisha katika Orodha ya
Wapiga Kura anaweza kuweka pingamizi dhidi ya
mtu kuandikishwa kuwa mpiga kura kabla ya
kumalizika kwa muda wa kukagua Orodha ya
Wapiga Kura.
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ii)         Pingamizi litawasilishwa kwa Msimamizi Msaidizi
wa Uchaguzi ambaye atatakiwa kutoa uamuzi
kuhusu pingamizi lililowekwa ndani ya siku mbili
tangu tarehe ya mwisho ya ukaguzi wa Orodha ya
Wapiga Kura.

iii)     Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi akiridhika na
pingamizi lililowekwa, atarekebisha Orodha ya
Wapiga Kura iliyotangazwa baada ya muda wa siku
mbili isipokuwa kama uamuzi wake umekatiwa
rufaa.

iv)     Mtu aliyeweka au aliyewekewa pingamizi
asiporidhika na uamuzi wa Msimamizi Msaidizi wa
Uchaguzi kuhusu pingamizi lililowasilishwa kwake,
atawasilisha rufaa kwa Msimamizi wa Uchaguzi
ndani ya muda wa siku mbili tangu kutolewa kwa
uamuzi wa pingamizi;

v)     Msimamizi wa Uchaguzi, atashughulikia rufaa
iliyowasilishwa kwake na kutoa uamuzi ndani ya siku
nne tangu siku ya kupokea rufaa hiyo; na

vi)      Uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi kuhusu rufaa
hiyo utakuwa wa mwisho.

4.9 Fomu Zinazotumika Katika Uandikishaji Wapiga Kura

Katika zoezi la uandikishaji wa Wapiga Kura, Fomu
zitakazotumika ni Fomu ya Orodha ya Wapiga Kura kwa ajili
ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.
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  Maswali

i) Taja sifa za mtu kuandikishwa katika orodha ya
wapiga kura katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa?

ii) Eleza umuhimu wa kubandika orodha wa wapiga
kura kwenye vituo vya kujiandikishia?

iii) Taja sababu zinazomkosesha mtu sifa za
kuandikishwa kuwa mpiga kuwa katika Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa?
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SURA YA TANO

UTEUZI, PINGAMIZI NA RUFAA ZA WAGOMBEA

5.1 Utangulizi

Sura hii inalenga kuonesha sifa za kuwa mgombea; muda wa
kuchukua na kurudisha fomu za uteuzi; utaratibu wa uteuzi wa
mgombea; kupita bila kupingwa; kupoteza sifa ya kuwa
Mgombea; pingamizi dhidi ya mgombea; taratibu za
kushughulikia rufaa; kifo cha mgombea; na kujitoa kwa
mgombea.

5.2 Sifa za Mgombea

Katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, mkazi ye yote wa Kitongoji
au Mtaa anaweza kugombea Uenyekiti wa Kijiji, Ujumbe wa
Halmashauri ya Kijiji, Uenyekiti wa Kitongoji, Uenyekiti wa Mtaa
na Ujumbe wa Kamati ya Mtaa endapo atakuwa na sifa
zifuatazo:-

(i) ni raia wa Tanzania;

(ii) ana umri wa miaka ishirini na moja au zaidi;

(iii) ana uwezo wa kusoma na kuandika Kiswahili au
Kiingereza;

(iv) ana shughuli  halali ya kumwezesha kuishi;

(v) ni mkazi wa eneo husika;

(vi) ni mwanachama wa Chama cha Siasa na amedhaminiwa
na Chama hicho;

(vii) hajawahi kupatikana na hatia kwa kosa la utovu wa
uaminifu katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe
ya Uchaguzi; na
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(viii) hana ugonjwa wa akili uliothibitishwa na Daktari
anayetambulika na Serikali au Bodi ya Utabibu.

5.3   Kukosa Sifa ya Kuwa Mgombea

Mtu hatakuwa na sifa za kugombea endapo:-

i) amepoteza au hana sifa za mgombea zilizoainishwa katika
5.3;

ii) amehukumiwa hukumu ya kifo na Mahakama za
Tanzania au anatumikia kifungo cha zaidi ya miezi sita
jela;

iii) ana mkataba au maslahi kwenye kampuni ambayo ina
mkataba na Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambayo
anagombea nafasi ya uongozi na hajatangaza kuwepo
kwa mkataba au maslahi yake kupitia kwenye gazeti
linalopatikana katika eneo husika au mbao za matangazo
katika ofisi ya Kijiji;

iv) amepoteza sifa ya kupiga kura;

v) hatajaza fomu ya tamko la kuheshimu taratibu za maadili
ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa; na

vi) ataajiriwa au kuteuliwa katika wadhifa wo wote katika
Utumishi wa Umma au kuchaguliwa katika nafasi ya
udiwani, ubunge, uspika wa Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, umakamu wa Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania au urais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

5.4 Muda wa Kuchukua na Kurudisha Fomu za Uteuzi

Mtu ye yote anayekusudia kugombea nafasi yo yote katika
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa atatakiwa kuchukua fomu ya
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uteuzi siku zisizopungua ishirini na sita (26) kabla ya siku ya
Uchaguzi

Muda wa kurejesha fomu utakuwa siku saba tangu siku ya
kwanza ya kuchukua fomu iliyotangazwa na Msimamizi wa
Uchaguzi.

Fomu zitatolewa na kupokelewa na Msimamizi Msaidizi wa
Uchaguzi kuanzia saa moja na nusu asubuhi hadi saa kumi kamili
jioni.

5.5 Utaratibu wa Uteuzi wa Wagombea

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi:-

i) atateua wagombea wa nafasi ya uenyekiti wa Kijiji,
ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji/Mtaa na uenyekiti wa
Kitongoji siku kumi na tisa (19) kabla ya tarehe ya
Uchaguzi;

ii) atabandika majina ya wagombea wenye sifa na wasio na
sifa za kugombea;

iii) atatoa taarifa kwa Vyama vya Siasa na wakazi wa Kijiji/
Mtaa au Kitongoji kuhusu kukosekana kwa waombaji au
kutokuwepo kwa waombaji wenye sifa endapo itatokea
hivyo; na

iv) atatoa taarifa kwa Vyama vya Siasa na wakazi wa eneo
husika kuhusu kurudiwa kwa mchakato wa Uchaguzi
baada ya siku arobaini kuanzia tarehe ya uteuzi.

5.6  Pingamizi Dhidi ya Wagombea

Mgombea ambaye hakuridhika na uamuzi uliotolewa au
anapinga uteuzi wa mgombea yeyote, anaweza kuwasilisha
pingamizi kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi katika muda
wa siku mbili tangu uamuzi au uteuzi ulipofanyika.

26



5.7 Taratibu za Kushughulikia Rufaa

Mgombea ambaye hakuridhika na uamuzi uliotolewa au
anapinga uteuzi wa mgombea ye yote, anaweza kuwasilisha
pingamizi lake kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi katika
muda wa siku mbili tangu uamuzi au uteuzi ulipofanyika.

5.8 Kifo kwa Mgombea

Iwapo mgombea atafariki, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi
ataahirisha Uchaguzi wa nafasi hiyo na Chama cha Siasa
kilichotoa mgombea aliyefariki kinaweza kuwasilisha jina la
mwombaji mwingine ndani ya siku arobaini tangu kuahirishwa
kwa Uchaguzi ili hatua za uteuzi wa mwombaji huyo zifanyike.

5.9 Kujitoa kwa Mgombea

Endapo mgombea atajitoa, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi
atatengua uteuzi wa mgombea huyo na wagombea waliobaki
watapigiwa kura ili kupata mshindi.

5.10 Kupita Bila Kupingwa

i) Katika siku ya uteuzi endapo kutakuwa na mwombaji
mmoja aliyejitokeza, Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi
atamtangaza mwombaji huyo kuwa ni mshindi wa nafasi
aliyoomba kugombea kwa kupita bila kupingwa.

ii) Endapo idadi ya waombaji wa nafasi ya ujumbe wa
Halmashauri ya Kijiji waliojitokeza itakuwa sawa na idadi
ya wajumbe wanaohitajika, Msimamizi Msaidizi wa
Uchaguzi atawatangaza waombaji hao kuwa wamepita
bila kupingwa.

iii) Endapo idadi ya waombaji itakuwa chini ya idadi ya
wajumbe wanaohitajika, Msimamizi Msaidizi wa
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Uchaguzi atawatangaza waombaji hao kuwa wamepita
bila kupingwa na taratibu za kujaza nafasi zilizobaki
zitaanza baada ya siku arobaini kuanzia tarehe ya uteuzi.

5.11 Fomu za Maombi ya Uteuzi

Mtu ye yote anayekusudia kugombea nafasi ya uongozi
atatakiwa kujaza Fomu ya maombi ya uteuzi kugombea nafasi
husika kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

  Maswali

1. Taja sifa za mgombea wa nafasi ya Mwenyekiti wa Kijiji/
Kitongoji/Mtaa

2. Taja sifa za wajumbe wa Serikali ya Kijiji/Mtaa

3. Taja sababu zinazopelekea Mgombea kupoteza sifa

4. Nani anaruhusiwa kumwekea pingamizi mgombea wa
nafasi ya Mwenyekiti wa Kijiji/Kitongoji/Mtaa?

28



SURA YA SITA

KAMPENI ZA UCHAGUZI

6.1 Utangulizi

Sura hii inalenga kuelezea taratibu za Kampeni za Uchaguzi,
mambo muhimu ya kuzingatiwa, wajibu wa wadau mbalimbali
watakaohusika katika Kampeni za Uchaguzi na taratibu za
maadili katika kipindi chote cha Kampeni za Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa. Aidha, sura hii itamwezesha mwananchi
kuelewa kuhusu: Ratiba ya kampeni za Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa; Wajibu wake katika kampeni za Uchaguzi; Maadili
yanayopaswa kuzingatiwa na wadau wa Uchaguzi wakati wa
Kampeni;  na Utaratibu wa kufuata katika kushugulikia
malalamiko wakati wa Kampeni.

6.2 Mambo Muhimu ya Kuzingatia

Wananchi na wadau wa Uchaguzi watapaswa kuzingatia
masuala yafuatayo wakati wa kampeni za Uchaguzi:-

i) Kampeni za Uchaguzi zitafanyika siku saba kabla ya siku
ya Uchaguzi;

ii)  Chama cha Siasa kinachoshiriki Uchaguzi kitawasilisha
ratiba yake ya mikutano ya kampeni ya Uchaguzi kwa
Msimamizi wa Uchaguzi si chini ya siku saba kabla ya
kuanza kwa kampeni;

iii) Msimamizi wa Uchaguzi ataunganisha ratiba ya Kampeni
za Uchaguzi kwa kushirikisha vyama vya siasa
vitakavyoshiriki Uchaguzi. Iwapo vitashindwa
kuridhiana, Msimamizi wa Uchaguzi ataunganisha ratiba
za mikutano ya kampeni na uamuzi wake utakuwa wa
mwisho;
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iv) Msimamizi wa Uchaguzi atawasilisha ratiba ya Kampeni
za Uchaguzi kwa Mkuu wa Jeshi la Polisi wa Wilaya
ambaye atakuwa na wajibu wa kuisimamia ili kuhakikisha
ulinzi na usalama unakuwepo  kwa kipindi chote cha
Kampeni. Aidha, atavipatia Vyama vya Siasa nakala ya
ratiba  hiyo;

v) Ratiba ya Kampeni itakayowasilishwa kwa Mkuu wa
Polisi wa Wilaya itakuwa ni taarifa rasmi ya mikutano ya
Kampeni. Hivyo, Mgombea au Chama cha Siasa
hakitawajibika kutoa taarifa kwa Jeshi la Polisi; na

6.3 Wajibu wa Wadau Wakati wa Kampeni

Wadau mbalimbali wa Uchaguzi watakuwa na wajibu ufuatao:-

6.3.1 Jeshi la Polisi

i)    Kuhakikisha ulinzi na usalama unakuwepo katika
mikutano ya kampeni;

ii)   Kuhakikisha mikutano ya kampeni za Uchaguzi
inafanyika kwa kuzingatia ratiba ya kampeni.

6.3.2 Msimamizi wa Uchaguzi

i)      Kuitisha kikao na Vyama vya Siasa vinavyoshiriki
Uchaguzi ili kujadili maombi ya mabadiliko ya ratiba;
na

ii)        Kuwasilisha mabadiliko ya ratiba yaliyokubaliwa
kwa Mkuu wa Polisi wa Wilaya kwa ajili ya kupatiwa
ulinzi siku ya mkutano wa kampeni.

6.3.3 Chama cha Siasa

(i) Kuendesha mikutano ya kampeni za Uchaguzi
kwa kuzingatia Sheria, Kanuni, miongozo na ratiba
ya Uchaguzi;

(ii) Kuwasilisha kwa maandishi mapendekezo ya
mabadiliko ya ratiba ya Kampeni kwa Msimamizi

30



wa Uchaguzi pale inapobidi na kuyatekeleza baada
ya kuridhiwa; na

(iii) Kuendesha kampeni za Uchaguzi bila kujihusisha
na vitendo kutumia rushwa; kutoa maneno ya
kashfa au lugha za matusi; kufanya ubaguzi wa
jinsia, ulemavu, dini, rangi, kabila au ubaguzi
mwingine wa aina yo yote au kutoa maneno
ambayo yanaweza kusababisha vurugu au
uvunjifu wa amani.

6.3.4 Wananchi

Wananchi watakuwa na wajibu wa kufanya mambo yafuatayo:-

i) Kutii Sheria, Kanuni na miongozo ya Uchaguzi;

ii) Kushiriki mikutano ya kampeni;

iii) Kutojihusisha na vitendo vya rushwa;

iv) Kutofanya vitendo vya kutishia amani;

v) Kuuliza na kuhoji maswali endapo hawajaelewa.

6.4 Taratibu za Maadili

Wadau wa Uchaguzi watazingatia taratibu za maadili ya
Uchaguzi zikiwemo:-

6.4.1 Vyama vya Siasa

Vyama vya Siasa havipaswi kufanya yafuatayo:-

i) Kusababisha au kufanya fujo au vurugu ya aina
yo yote katika Mkutano wake au wa Chama
kingine;
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ii) Kutumia lugha ya matusi, kashfa, kejeli,
udhalilishaji na vitisho au lugha inayochochea
uvunjifu wa amani au kuashiria ubaguzi wa
kijinsia, dini, rangi na aina za ulemavu kwenye
mikutano ya kampeni;

iii) Kukataza wanachama au wafuasi  kutamka
kaulimbiu, kuonesha ishara za Vyama vyao, au
kuvaa sare zenye rangi ya Chama chao katika
mikutano ya hadhara ya Vyama vingine;

iv) Kubeba sanamu, kinyago au kitu cho chote
ambacho kinaonesha kudhalilisha, kukebehi,
kufedhehesha au kukejeli Chama kingine cha Siasa
au Mgombea au Kiongozi wa Chama kingine cha
Siasa au Serikali katika mkutano wo wote wa
kampeni za Uchaguzi;

v) Kutumia vipaza sauti vya aina yo yote kwa
shughuli za kisiasa mara baada ya muda wa
kampeni za Uchaguzi kumalizika;

vi) Kuchafua, kubandua, kuchoma au kuharibu, kwa
namna yo yote ile matangazo ya kampeni ya
Vyama vingine vya Siasa na matangazo mengine
yanayotolewa na Mamlaka za Uchaguzi;

vii) Kubandika mabango ya kampeni, matangazo au
mchoro wo wote kwenye nyumba, majengo au
vyombo vya usafiri vya watu binafsi au taasisi
mbalimbali bila idhini ya wamiliki husika;

viii) Kubandika mabango ya kampeni, matangazo au
mchoro wo wote kwenye nyumba za ibada, taasisi
za dini, taasisi binafsi zinazohudumia umma,
majengo ya Serikali na taasisi zake;
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ix) Kutoa rushwa ili kumshawishi mtu ye yote kupiga
kura, kugombea au kujitoa katika kugombea nafasi
ya uongozi;

x) Kuzuia mtu ye yote, watu au wafuasi  wa vyama
vingine kuhudhuria mikutano ya kampeni au
kupiga  kura;

xi) Kukodi au kutumia usafiri wa aina yo yote kubeba
na kusafirisha wapiga kura  kwa madhumuni ya
kushawishi kupigiwa kura;

xii) Kuacha mabango, matangazo na machapisho ya
aina yo yote ile yaliyotumika wakati wa kampeni
katika sehemu za wazi baada ya Uchaguzi; na

xiii) Kuhamasisha na kushawishi wanachama au
wafuasi kupiga kura zaidi ya mara moja.

6.4.2 Wajibu wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania

Serikali itakuwa na Wajibu wa:-

(i) Kutoa fursa sawa kwa wadau wote wa Uchaguzi
hususan Vyama vya Siasa na Wagombea ili
kuendesha shughuli zao za kisiasa wakati wa
Uchaguzi kwa uhuru na kuzingatia Sheria za nchi;

(ii) Kuhakikisha hali ya usalama, amani na utulivu
wakati wote wa Uchaguzi;na

(iii) Kuhakikisha kuwa viongozi na watendaji wake
wanazingatia ipasavyo ukomo wa madaraka yao
katika shughuli za Uchaguzi.
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6.4.3 Wasimamizi wa Uchaguzi

Wasimamizi wa Uchaguzi watawajibika kuzingatia yafuatayo:-

i) Kusimamia Uchaguzi kwa kuzingatia Sheria,
Kanuni, Taratibu, Miongozo  na weledi; na

ii) Kutofanya upendeleo wa aina yo yote; na

iii) Kutojihusisha na vitendo vya rushwa;

  Maswali

1. Nini wajibu wa mwananchi katika kampeni za Uchaguzi?
2. Ni mambo gani yasiyoruhusiwa wakati wa Kampeni za

Uchaguzi?
3. Je, unajua taratibu za kushughulikia malalamiko wakati

wa Kampeni za Uchaguzi?
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SURA YA SABA

7.0 TARATIBU ZA UPIGAJI KURA

7.1 Utangulizi

Sura hii inalenga kutoa maelezo kuhusu mahali, vituo na muda
wa kupiga kura, masanduku ya kura, karatasi zitakazotumika
wakati wa kupiga kura na utaratibu utakaozingatiwa wakati wa
kupiga kura.

7.2 Mahali, Vituo na Muda wa Kupiga Kura

i) Uchaguzi wa viongozi wa Serikali za Mitaa utafanyika
katika vituo maalum vya kupigia kura;

ii) Vituo vya kupigia kura vitakuwa katika majengo ya
umma yaliyopo katika Vitongoji au Mitaa husika na
endapo Kitongoji au Mtaa hauna majengo ya umma,
Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi baada ya kushauriana
na wagombea au vyama vya siasa vyenye wagombea
atateua eneo lingine kuwa kituo cha kupigia kura; na

iii) Kura zitapigwa kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa kumi
kamili jioni.

7.3 Masanduku ya Kura

Kabla ya kuanza kupiga kura, Msimamizi wa Kituo atawaonesha
wapiga kura sanduku la kupigia kura lililo wazi na atalifunga
kwa lakiri kwa namna ambayo itazuia kufunguliwa bila kukata
lakiri.

7.4 Karatasi za Kupigia Kura

Kura zitapigwa kwa kutumia karatasi maalum za kupigia kura
zenye majina ya wagombea;
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7.5 Utambulisho wa Mpiga Kura

i) Kabla Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi hajampatia
mpiga kura karatasi ya kupigia kura atajiridhisha kama
jina la mpiga kura limeorodheshwa katika orodha ya
wapiga kura;

ii) Msimamizi wa Kituo anaweza kumtaka mpiga kura
aoneshe kitambulisho kitakachoonesha kuwa jina la
mpiga kura huyo ndilo lililomo kwenye Orodha ya
Wapiga Kura;

iii) Mpiga kura anaweza kutakiwa kuonesha mojawapo ya
vitambulisho vifuatavyo:-

(a) kitambulisho cha mpiga kura;

(b) kitambulisho cha kazi;

(c) hati ya kusafiria;

(d) kadi ya bima ya afya;

(e) kitambulisho cha shule au chuo;

(f) kitambulisho cha mifuko ya hifadhi ya jamii;

(g) leseni ya udereva; au

(h) Kitambulisho cha Taifa.

iv) Endapo mpiga kura atakuwa hana kitambulisho cha aina
yo yote kati ya vilivyotajwa, lakini jina lake limo kwenye
Orodha ya Wapiga Kura iliyoandaliwa kwa mujibu wa
Kanuni za Uchaguzi, Msimamizi wa Kituo atamruhusu
mtu huyo kupiga kura baada ya kutambuliwa na wakazi
wa eneo husika.
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7.6 Upigaji Kura

i) Kura zitapigwa katika namna itakayozingatia usiri;
na

ii) Mpiga kura atapatiwa karatasi ya kupigia kura
kulingana na idadi ya nafasi zinazogombewa;

iii) Mpiga kura ataweka alama ya vema () katika jina
la mgombe anayemtaka;

iv) Kura ikishapigwa itakunjwa na kutumbukizwa
katika sanduku maalum la kuhifadhia kura;

v) Baada ya kupiga kura, mpiga kura atatakiwa
kuchovya kidole cha mkono katika kidau cha wino;
na

vi) Mpiga kura atatakiwa kuondoka eneo la kupigia
kura baada ya kupiga kura.

  Maswali

1. Eleza utaratibu wa kupiga kura.

2. Je, unafahamu baada ya kupiga kura unatakiwa kufanya
nini?
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SURA YA NANE

KUHESABU KURA NA KUTANGAZA MATOKEO

8.1 Utangulizi

Sura hii inatoa ufafanuzi kuhusu utaratibu wa zoezi la kuhesabu
kura na kutangaza matokeo. Aidha, inabainisha maelezo kuhusu
vituo vya kupigia kura na vifaa vinavyotumika wakati wa
Uchaguzi.

8.2 Kuhesabu Kura

Wakati wa kuhesabu kura yafuatayo yatafanyika:

i) zoezi la kuhesabu kura litaanza baada ya kukamilika
upigaji kura

ii) kituo cha kupigia kura kitageuka kuwa kituo cha
kuhesabia kura

iii) kabla ya kuanza kuhesabu kura, msimamizi wa Kituo
atafanya yafuatayo:

(a) atahakiki idadi ya wakazi waliopiga kura;

(b) atahesabu idadi ya karatasi za kupigia kura
ambazo hazikutumika na kuziweka katika bahasha
maalum;

(c) atakagua lakiri na kuona kama haijafunguliwa;

(d) atakata lakiri; na

(e) Atafungua sanduku la kupigia Kura.

iv) kura zitahesabiwa mbele ya wakala na/au mgombea
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Wafuatao wataruhusiwa kuwepo ndani ya kituo na kushuhudia
zoezi la kuhesabu kura, kujumlisha na kutangaza matokeo:

i) Msimamizi wa Uchaguzi;

ii) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi;

iii) Askari au Afisa wa Polisi, Mgambo mwenye sare au Afisa
ye yote anayesimamia ulinzi;

iv) Mwangalizi wa Uchaguzi mwenye kitambulisho; na

v) Afisa ye yote wa OR – TAMISEMI mwenye kitambulisho.

8.3 Kujumlisha na Kutangaza Matokeo

i) Kituo cha kuhesabia kura kitageuka kuwa kituo cha
kujumlishia na kutangaza matokeo ya mwenyekiti wa
kitongoji baada ya zoezi la kuhesabu kura kukamilika;

ii) Kura za wagombea wa nafasi ya Uenyekiti wa Mtaa na
Ujumbe wa Kamati ya Mtaa zitajumlishwa na matokeo
kutangazwa katika kituo cha kujumlishia kura
kitakachokuwa katika Ofisi ya Mtaa au mahali kwingine
kadri Msimamizi wa Uchaguzi atakavyoelekeza;

iii) Kura za wagombea wa nafasi ya Uenyekiti wa Kijiji na
Ujumbe wa Halmashauri ya Kijiji zitajumlishwa na
matokeo kutangazwa katika kituo cha kujumlishia kura
kitakachokuwa katika Ofisi ya Serikali ya Kijiji au mahali
kwingine kadri Msimamizi wa Uchaguzi
atakavyoelekeza;

iv) Matokeo ya Uchaguzi yatajazwa kwenye Fomu Maalum
ambayo itasainiwa na wagombea au wawakilishi wao
pamoja na Msimamizi wa Kituo na kubandikwa kwenye
sehemu ya Matangazo ya Uchaguzi;
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v) Mgombea atakayepata kura nyingi kuliko wengine
atatangazwa kuwa mshindi

vi) Endapo idadi ya kura za wagombea waliopata kura nyingi
kuliko wengine zitalingana, Msimamizi wa Uchaguzi
atapanga tarehe nyingine ya Uchaguzi ndani ya siku kumi
na nne tangu tarehe ya Uchaguzi; na

vii)  Wakala au mgombea kutosaini au kukataa kusaini fomu
ya matokeo au kutokuwepo kwenye kituo cha kuhesabu
kura, kujumlisha na kutangaza matokeo, hakutosababisha
kazi hiyo isifanyike ama kubatilisha matokeo.

Maswali

i) Je ni hatua gani inayofuata baada ya zoezi la kupiga kura?
ii) Nani anaruhusiwa kuingia katika kituo cha kuhesabu

kura, kujumlisha na kutangaza matokeo?

40



SURA YA TISA

MAWAKALA NA WAANGALIZI WA UCHAGUZI

9.1 Utangulizi

Sura hii inalenga kuelezea maana na majukumu ya Wakala wa
Vyama vya Siasa na Waangalizi wa Uchaguzi katika Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa.

9.2 Maana ya Wakala

 Wakala wa Chama cha Siasa kwenye Uchaguzi ni mtu
aliyeteuliwa na Chama na jina lake kuwasilishwa kwa
Msimamizi wa Uchaguzi wa Serikali za Mitaa ambapo  atakula
kiapo  chini ya Msimamizi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi.

i)      Chama cha Siasa chenye mgombea wa nafasi yo yote
katika Uchaguzi kinaweza kuteua wakala wake kwa
kila kituo cha kupigia Kura ambaye atazingatia Sheria
na Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa;

ii)     Wakala wa Chama cha Siasa atashuhudia zoezi la
uandikishaji wa wapiga kura, kupiga kura, kujumlisha,
kuhesabu na kutangaza matokeo;

iii)       Pia Wakala wa Chama cha Siasa atawajibika kufuata
maadili yote ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa;

9.3 Vigezo vya Kuwa Wakala wa Chama cha Siasa:

Wakala wa Chama cha Siasa atapaswa kuwa na sifa zifuatazo:-

i) awe ameteuliwa na chama chake cha siasa;

ii) awe na barua ya uteuzi kutoka chama kilichomteua;

iii) awe ameapa kiapo cha kutunza siri;
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iv) awe na miaka kumi na nane na kuendelea; na

v) awe na akili timamu.

9.4 Jukumu la Wakala wa Chama cha Siasa:

Wakala wa Chama cha Siasa atakuwa na jukumu la kulinda
maslahi ya mgombea kwa kushuhudia zoezi la kupiga kura,
kuhesabu, kujumlisha na kutangaza matokeo kwa kuzingatia
Sheria, Kanuni na miongozo ya Uchaguzi.

9.5 Waangalizi wa Uchaguzi

i) Waangalizi wa Uchaguzi ni wadau wote wanaotaka
kuangalia na kufuatilia mwenendo wa Uchaguzi wa ndani
ya nchi.

ii) Maombi ya kibali cha uangalizi wa Uchaguzi
yatawasilishwa kwa Katibu Mkuu wa Wizara yenye
dhamana ya Serikali za Mitaa ndani ya muda wa siku
ishirini na moja baada ya Tangazo la Uchaguzi kutolewa.

iii) Waangalizi wa ndani wa Uchaguzi watafanya shughuli
za uangalizi kwa gharama zao wenyewe.

9.6 Vigezo vya Kuwa Mwangalizi wa Ndani wa Uchaguzi

i) Iwe ni taasisi iliyosajiliwa; na
ii) Isiwe taasisi ya Kimataifa.

9.7 Wajibu wa Waangalizi wa Uchaguzi

i) Kutii Sheria, Kanuni na Miongozo ya Uchaguzi;
ii) Kutoingilia kwa namna yo yote shughuli za Uchaguzi;

na
iii) Kuandaa taarifa ya kazi yao na kuiwasilisha OR –

TAMISEMI ili kupata kibali cha kuisambaza.
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  Maswali

i) Wakala wa Chama cha Siasa ni nani?

ii) Nini kazi ya Wakala wa Chama cha Siasa?

iii) Je, ikiwa wakala hatakuwepo katika chumba cha kupigia
Kura, kuhesabia Kura na kujumlishia matokeo zoezi
linaweza kuathirika?
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SURA YA KUMI

MAKOSA NA ADHABU

10.1 Utangulizi

Sura hii  inalenga kuelezea makosa mbalimbali ya Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa na adhabu zake.

10.2  Makosa ya Uchaguzi

Mtu ye yote atakuwa ametenda kosa la Uchaguzi endapo:

i)    ataharibu orodha ya wapiga kura au nyaraka zo zote
zinazohusiana na Uchaguzi;

ii)    atatoa taarifa za uongo ili aweze kupiga kura au
kugombea nafasi ya  Uenyekiti wa Kijiji au Ujumbe wa
Halmashauri ya Kijiji au Uenyekiti wa Kitongoji au
Uenyekiti wa Mtaa au Ujumbe wa Kamati ya Mtaa;

iii)      atajiandikisha au kupiga kura zaidi ya mara moja kwa
wagombea wa nafasi moja;

iv) atatishia wapiga kura au wagombea ili kuvuruga
Uchaguzi;

v) atafanya kampeni siku ya Uchaguzi;

vi) ataonesha ishara au kuvaa mavazi yanayoashiria
kumtambulisha mgombea au Chama cha Siasa katika
eneo la mita mia mbili  kutoka kwenye kituo cha kupigia
kura;

vii) atamzuia Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi
wa Uchaguzi, Msimamizi wa Kituo, Mjumbe wa Kamati
ya Rufani au mtumishi wa umma aliyeteuliwa kusimamia
Uchaguzi kutekeleza majukumu yake;



viii) atakiuka masharti ya kiapo chake;

ix) atapatikana na karatasi za kupigia kura zaidi ya moja kwa
nafasi moja inayogombewa;

x) atavuruga ratiba ya mikutano ya kampeni ya Uchaguzi
au atavunja masharti ya kampeni za Uchaguzi;

xi) atakutwa na silaha  kinyume cha Sheria kwenye eneo la
uteuzi wa wagombea, mikutano ya kampeni, eneo la
usikilizaji wa rufaa, kituo cha kuandikisha wapiga kura
au kituo cha kupigia na kuhesabu kura;

xii) atatangaza matokeo ya Uchaguzi kabla hayajatangazwa
na Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa
Uchaguzi au Msimamizi wa Kituo kwa mujibu wa
Kanuni; au

xiii) atafanya jambo lo lote kinyume cha Kanuni za Uchaguzi
pamoja na Sheria nyingine za nchi zinazohusiana na
Uchaguzi.

10.3 Adhabu

Mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa kosa lo lote la
Uchaguzi atahukumiwa adhabu ya faini isiyozidi Shilingi laki
tatu au kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili au vyote kwa
pamoja yaani faini na kifungo.

10.4  Adhabu kwa Kukiuka Taratibu za Maadili ya Uchaguzi

Kamati za Maadili ya Uchaguzi zinaweza kuchukua hatua
zifuatazo:-

i) kuagiza upande uliokiuka maadili kusahihisha kosa au
makosa yaliyotendeka na iwapo italazimu, kuomba
msamaha hadharani;
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ii) kutoa onyo au karipio kwa maandishi;

iii) kutangaza jina la Chama au Mgombea aliyekiuka maadili
na kueleza kosa au makosa yake kwa njia za taarifa kwa
umma, redio, televisheni, magazeti na njia nyingine za
mawasiliano; au

iv) Kukisimamisha Chama au Mgombea kuendelea kufanya
kampeni za Uchaguzi kwa muda itakavyoona inafaa.

Swali:

Taja baadhi ya makosa ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa.

Taja adhabu itakayotolewa kwa atakayekiuka Taratibu za
Maadili ya Uchaguzi.


